การเลี้ยงและเพาะพันธุ์ไก่ไข่
โดย : นายจตุรพิธ ไวสู้ศึก ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-03-26-16:35:39ที่อยู่ : 80 หมู่ 5 ตำบลกุดสิมคุ้มใหม่
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เริ่มจากได้รับการแนะนำและสนับสนุนงบประมาณจากปศุสัตว์อำเภอเขาวง ในนามกลุ่ม แบ่งคนละ 15 ตัว เพื่อเลี้ยงไว้บริโภคในครัวเรือน จากนั้นได้ซื้อไก่พ่อพันธ์มาเพื่อผสม โดยคัดแม่พันธุ์ 3 ตัว ต่อพ่อพันธุ์ 1 ตัว ปัจจุบันมีไก่พันธุ์ไข่เพิ่มขึ้น นอกจากได้ไข่เพื่อบริโภค ยังได้ขายเพื่อเป็นรายได้เสริมอีกด้วย
วัตถุประสงค์ ->
การเลี้ยงไก่ไข่ (แบบกึ่งธรรมชาติ) มี ๒ อย่างให้เลือก คือ ๑. ซื้อไก่รุ่นหรือไก่พร้อมไข่มาเลี้ยง จะได้ผลเร็ว แต่ต้นทุนจะสูง 2. ซื้อลูกเจี๊ยบมาเลี้ยง แต่เสี่ยง ได้ผลช้า ต้องใช้ความพยายามสูง และความรู้พอสมควร และถ้ามีความรู้ด้านการขยายพันธุ์ได้เองจะลดต้นทุน และที่สำคัญคือจะขาดวัคซีนไม่ได้เลย
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
๑. ซื้อไก่รุ่นหรือไก่พร้อมไข่มาเลี้ยง จะได้ผลเร็ว แต่ต้นทุนจะสูง 2. ซื้อลูกเจี๊ยบมาเลี้ยง แต่เสี่ยง ได้ผลช้า ต้องใช้ความพยายามสูง และความรู้พอสมควร และถ้ามีความรู้ด้านการขยายพันธุ์ได้เองจะลดต้นทุน และที่สำคัญคือจะขาดวัคซีนไม่ได้เลย
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ใฝ่เรียนรู้ ประเมินจุดแข็ง จุดอ่อน ทำจริง สังเกต พัฒนาปรับปรุงให้ดีขึ้น
ข้อพึงระวัง ->