![image1](upload/kmimg/km_img01_1489994502.jpg)
การทำปุ๋ยหมักชีวภาพ
โดย : นางน้ำค้าง คนหลัก วันที่ : 2017-03-20-14:21:44ที่อยู่ : บ้านเลขที่......82.. หมู่ที่....1... ตำบล....หนองควายโซ....อำเภอ..หนองแซง... จังหวัดสระบุรี รหัสไปรษณีย์....๑๘๑๗๐..
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
(๑)...สามารถทำเป็นอาชีพเสริมได้
(๒). ต้นทุนการผลิต การใช้ปุ๋ยเคมีและสารเคมีลดลง ทำให้มีผลกำไรมาก
(๓)..เป็นทรัพยากรธรรมชาติในท้องถิ่น นำกลับมาใช้ประโยชน์
วัตถุประสงค์ ->
(๑).เพื่อเผยแพร่องค์ความรู้ให้กับผู้สนใจ.สามารถนำไปประกอบอาชีพเสริมได้
(๒). สร้างรายได้แก่ครัวเรือน สู่ชุมชนที่เข้มแข็งและยั่งยืน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
(๑) ฟาง
(๒).ขี้วัว
(๓).น้ำ
อุปกรณ์ ->
(๑).ตะขอเขี่ยฟาง
(๒) บัวรดน้ำ
(๓).บุ้งกี๋
กระบวนการ/ขั้นตอน->
(1). นำฟาง 4 เข่ง "วางหนา 10 ซม." บนพื้นดิน ฐานกว้าง 2.5 ม. โรยทับด้วยขี้วัว 1 เข่ง (เพื่อให้เป็นสัดส่วน 4 ต่อ 1 โดยปริมาตร
(2). ทำชั้นที่ 2 ซ้ำขั้นตอนข้างต้น แล้วรดน้ำ ... ทำชั้นสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ ชั้นเศษพืชหนาเพียง 10 ซม. โดยให้กองปุ๋ยเป็นรูปสามเหลี่ยม สูงรวม 1.5 ม. ปกติก็จะมีจำนวน 15 - 20 ชั้น ... การทำเป็นชั้นบาง ๆ ก็เพื่อให้จุลินทรีย์ในมูลสัตว์สามารถออกมาย่อยสลายเศษพืชได้ทั่วถึง
(3). ภายในเวลา 2 เดือนให้ดูแลน้ำอย่างปราณีต ได้แก่ รดน้ำวันละครั้ง ในปริมาณที่ไม่ทำให้น้ำไหลนองออกมามากเกินไป . แล้วทุก 10 วันก็ให้เอาไม้เจาะกองปุ๋ยถึงพื้นดิน ระยะห่างรู 40 ซม. รอบกอง กรอกน้ำลงไปในปริมาณที่ทำให้ภายในกองปุ๋ยชื้นพอดี ๆ ไม่มีน้ำไหลนองออกมา
(4) พอครบสองเดือน กองปุ๋ยก็จะยุบเหลือแค่ 1 เมตร กระบวนการก็จะยุติโดยไม่ต้องพลิกกองเลย แล้วทิ้งให้แห้งเพื่อให้จุลินทรีย์ในกองปุ๋ยสงบตัว ไม่เป็นอันตรายต่อพืช แห้งแล้วค่อยเอาไปใช้หรือเก็บใส่กระสอบ เก็บในร่มได้นาน 3-4 ปี
ข้อพึงระวัง ->
(๑). ห้ามเหยีบกองปุ๋ย เพราะจุลินทรีย์ในมูลสัตว์ไม่สามารถย่อยสลายเศษพืชได้ทั่วถึง
(๒) ห้ามเอาผ้าคลุม เพราะจะทำให้อากาศไหลเวียนเข้าไปในกองปุ๋ยไม่ได้
(๓) รดน้ำกลางปุ๋ยอย่างสม่ำเสมอ
![image1](upload/kmimg/km_img01_1489994502.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1489994502.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1489994502.jpg)