การทำปุ๋ยอินทรีย์แห้ง
โดย : นายอุดม เที่ยงธรรม วันที่ : 2017-03-25-15:44:34ที่อยู่ : 44/1 หมู่ที่ 7 บ้านปากด่าน ตำบลปางสวรรค์
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ตั้งแต่เมื่อปี 2536 รวมระยะเวลา 16 ปี ประชาชนหมู่ที่ 7 ตำบลปางสวรรค์ อำเภอชุมตาบง จังหวัดนครสวรรค์ ประสบกับภาวะราคาผลผลิตด้านการเกษตรตกต่ำ ต้นทุนการผลิตสูง ปลูกพืชไม่คุ้มทุน อีกทั้งยังมีสารเคมีตกค้าง ทำให้สุขภาพของประชาชนไม่ค่อยแข็งแรง เสียค่าใช้จ่ายในการรักษาสุขภาพเป็นจำนวนมาก
จึงมีแนวคิดที่จะลดต้นทุนการผลิตด้านการเกษตรลง โดยการร่วมกันจัดตั้งกลุ่มปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ในวันที่ 2 ก.ค ปี พ.ศ. 2552 กลุ่มได้ร่วมกันปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ และทำปุ๋ยหมักชีวภาพ ใช้กันเอง ต่อมาได้รับจากการฝึกอบรมจากส่วนราชการ และมีกลุ่มออมทรัพย์เพื่อการผลิต เข้ามาสนับสนุนด้านวิชาการและงบประมาณในการอบรม ให้ความรู้ จนกระทั่งเมื่อปี 2557 สำนักงานพัฒนาชุมชนอำเภอชุมตาบง ได้เข้ามาสนับสนุนให้เป็นหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงต้นแบบ และสนับสนุนงบประมาณตามโครงการสร้างความเข็มแข็งของชุมชนตามแนวปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
วัตถุประสงค์ ->
เพื่อการลดต้นทุนการผลิต และลดการใช้สารเคมี
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1.เศษวัสดุจากพืช
2. แกลบดิบ
3 มูลสัตว์
4 รำอ่อน
5. น้ำหมักพืช
6 กากน้ำตาล
7. น้ำเปล่า
อุปกรณ์ ->
1.เศษวัสดุจากพืช 10 ปี๊บ
2. แกลบ 10 ปี๊บ
3. มูลสัตว์ 10 ปี๊บ
4.รำอ่อน 1 ปี๊บ
5. น้ำหมักพืช 1 ช้อนแกง
6 กากน้ำตาล 4 ช้อนแกง
7. น้ำ 1 ถังฝักบัว (18 ลิตร)
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1. ปุ๋ยชีวภาพแห้ง
วิธีผสม : นำส่วนผสมแห้งทั้งหมดคลุกให้เข้ากันนำน้ำผสมน้ำหมักพืชและกากน้ำตาล รดให้ทั่ว ตรวจสอบความชื้นของปุ๋ย โดยกำไว้ในมือ เมื่อปล่อยมือออกจะจับเป็นก้อนหลอมๆ พอแตะก้อนแล้วแตกเป็นใช้ได้ แล้วเกลี่ยกองปุ๋ยให้เสมอกันให้สูงจากพื้นไม่เกิน 30 ซ.ม. คลุมด้วยกระสอบป่านให้มิดชิด ถ้าผสมปุ๋ยในช่วงเช้า ตอนเย็นให้ทดสอบดู โดยสอดมือเข้าไปในกองปุ๋ยจะร้อนมาก และในวันรุ่งขึ้นจะเริ่มมีเส้นใยขาวๆ ปรากฏบนผิวกองปุ๋ยแสดงว่า จุลินทรีย์เริ่มทำงานทิ้งไว้ 3 วัน แล้วเปิดกระสอบป่านออกคลุกกับปุ๋ยให้ทั่วอีกครั้งหนึ่ง แล้วปิดกระสอบไว้ตามเดิม อีก 3 - 4 วันต่อมา ให้ทดสอบดูอีก ถ้าปุ๋ยมีความเย็นถือว่า ใช้ได้ ถ้ายังมีความร้อนอยู่ให้ทิ้งไว้ต่อไปอีกจนกว่าจะเย็นจึงสามารถนำไปใช้ได้
ข้อพึงระวัง ->