![image1](upload/kmimg/km_img01_1490277638.jpg)
การเย็บผ้า
โดย : นางอภิสมัย สุขแจ่ม วันที่ : 2017-03-23-21:00:39ที่อยู่ : 911
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
การตัดเย็บเสื้อผ้าเป็นงานฝีมือ และมีความประณีตเป็นอย่างมาก สามารถนำมาปรับแต่งรูปแบบเสื้อผ้าเพื่อให้เข้ากลับกาลเทศะและโอกาสของผู้ที่สวมใส่ได้ โดยออกแบบให้เป็นสากลสามารถใส่ได้ทุกวัย
วัตถุประสงค์ ->
สร้างงาน สร้างรายได้ให้กับครอบครัว
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1.รับผ้ามาจากโรงงาน
2.ดูแบบเสื้อและขนาดไซส์
3.ใช้จักรลา ลาชายเสื้อและแขนเสื้อ
4.ใช้จักรโพ้ง เย็บด้านข้างของตัวเครื่อง วงแขน และรอบคอ
5.แพ็กเสื้อให้เรียบร้อย
อุปกรณ์ ->
1.จักรลา
2.จักรโพ้ง
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1 ขั้นตอนการวางแบบตัดและตัดผ้า ในขั้นตอนนี้ควรระมัดระวัง โดยอ่านรายละเอียดบนแบบตัด การทำเครื่องหมายต่างๆ ที่เขียนไว้ และกดรอยผ้าเส้นเย็บทุกเส้น เพื่อเป็นเครื่องหมายหรือเป็นเส้นแนวในการเย็บ
2. ขั้นตอนการตรวจสอบคุณภาพ เป็นการตรวจสอบคุณภาพของงาน ซึ่งในการตรวจสอบคุณภาพของงานตัดเย็บเสื้อผ้าที่สวยงาม ไม่ผิดพลาด ควรตรวจสอบทั้งขณะทำการเย็บ เช่น เนาลองตัว ตรวจสอบการประกอบการเย็บทุกขั้นตอน ตรวจสอบความเรียบร้อยของตะเข็บ เป็นต้น
3. ขั้นตอนการแก้ไขจุดบกพร่อง ในการตัดเย็บผ้าทุกชนิด เมื่อพบข้อบกพร่องไม่ควรปล่อยทิ้งไว้ ควรดำเนินการแก้ไขเพื่อให้ได้ผลงานที่สวยงามและมีคุณภาพ
ข้อพึงระวัง ->
ควรล้างมือให้สะอาดก่อนด้วย และถ้าจะให้ดีควรใช้ปลอกสวมนิ้วเพื่อปกกันการถูกเข็มทิ่มตำได้
![image1](upload/kmimg/km_img01_1490277638.jpg)