![image1](upload/kmimg/km_img01_1495165034.jpg)
การทำน้ำพริกเผา
โดย : นางสาวพิมพ์ประไพ พลับงาม ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-05-19-10:37:14ที่อยู่ : 137 หมู่ 14 ตำบลเขากระปุก
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
โดยปกติแล้ว น้ำพริกเผา สามารถหาซื้อ ได้ ตามท้องตลาด แต่ก็หลายต่อหลายครั้งที่ ซื้อมาแล้วรสชาติ ไม่ได้ดังใจ บางทีก็เผ็ดไป บางทีก็จืดไป หรือบางครั้ง อาจจะมีกลิ่นเล็กน้อย เพราะความที่ไม่สดใหม่ ของ วัตถุดิบ ทำให้อาหารจานโปรดของเรา มีรสชาติที่ไม่อร่อย ไม่ถูกปาก จึง หันมาลองทำน้ำพริกเผาเอง เนื่องจากในพื้นที่วัตถุดิบหาง่าย และก็สดใหม่ เหมาะแก่การทำกินในครัวเรือน
วัตถุประสงค์ ->
มีการประชุมเพื่อหาอาชีพที่สนใจในหมู่บ้าน และก็เริ่มดำเนินการจากงบประมาณของกรมการ พัฒนาชุมชนเป็นการสาธิต เพื่อเรียนรู้การทำน้ำพริกเผา ดังนี้
- ดำเนินการฝึกอบรมพัฒนาความรู้ เสริมสร้างทักษะการพัฒนาอาชีพตามความต้องการของครัวเรือน โดยดำเนินการหลังจากโครงการเตรียมความพร้อมทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน
1) วันที่ 1-3 ดำเนินการฝึกอบรมความรู้ทางวิชาการ/ทฤษฎีที่ต้องรู้เกี่ยวกับอาชีพ และสาธิตหรือฝึกปฏิบัติเบื้องต้นตามความเหมาะสม จำเป็น ของแต่ละประเภทอาชีพให้กับผู้แทนครัวเรือน
2) วันที่ 4 ศึกษาดูงานเพิ่มพูนความรู้ด้านอาชีพ ณ หมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง หรือบ้านปราชญ์ชุมชน หรือศูนย์เรียนรู้ชุมชนที่เข้มแข็ง
3) วันที่ 5 ดำเนินการฝึกปฏิบัติอาชีพ ณ บ้านของครัวเรือนที่เข้ารับการฝึกอบรม โดยมีทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชน สาธิตการทำน้ำพริกเผาดังนี้
– หอมแดงปอกเปลือกออก แล้วซอยหอมแดง ส่วนกระเทียมแกะเปลือกออกใส่ครกโขลกเบาๆ พอหยาบๆ เตรียมไว้
– กุ้งแห้งนำไปปั่นในโถปั่นแห้ง เตรียมไว้
– ตั้งกระทะใส่น้ำมันพืชลงไป รอร้อนเจียวกระเทียมและหอมแดงให้เหลืองกรอบตักไว้ ใส่พริกแห้งลงไปทอดให้กรอบตักขึ้น
– นำพริกแห้งทอด กระเทียมและหอมแดงเจียว กะปิย่าง ใส่ครกตำให้ละเอียด
– ยกกระทะที่มีน้ำมันเหลือจากการเจียวหอมขึ้นตั้งไฟ ใส่กุ้งแห้งลงไปผัด ซักครู่ใส่น้ำที่ตำไว้ลงไป ปรุงรสด้วยน้ำตาลปี๊บและน้ำมะขามเปียก แค่นี้เราก็ได้น้ำพริกเผาเอาไว้ทานแล้วค่ะ
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
การคัดสรรวัตถุดิบที่มีคุณภาพ ขั้นตอนการทำที่สะอาด ใส่ใจทุกรายละเอียด
อุปกรณ์ ->
1.ควรใช้ไฟกลางๆคั่ว หอม กระเทียมจะได้สีเข้มสวยกำลังดี กลิ่นหอมไม่ฉุน
2.หอม กระเทียม พริก ควรล้างให้สะอาด ผึ่งลมให้แห้ง ก่อนนำไปทอด
กระบวนการ/ขั้นตอน->
หากไม่ชอบ น้ำพริกเผา รสชาติเผ็ด ให้ใช้พริกชี้ฟ้าแห้ง เอาเม็ดและไส้ออก ตัดเป็นท่อนๆยาวประมาณหนึ่งนิ้วจากนั้นก็นำไปคั่ว
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1495165034.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1495165034.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1495165034.jpg)