น้ำยาล้างจาน น้ำยาอเนกประสงค์ น้ำยาปรับผ้านุ่ม
โดย : นางมะลิวรรณ์ คำนุสติ วันที่ : 2017-03-29-13:52:53ที่อยู่ : บ้านเลขที่ ๑๒ หมู่ที่ ๙ ตำบลทับยา
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ความเป็นมาที่มาประกอบอาชีพทำน้ำยาล้างจาน น้ำยาอเนกประสงค์ น้ำยาปรับผ้านุ่ม เพื่อลดรายจ่ายของครอบครัว ประหยัด ปฏิบัติตนตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงของพระองค์ท่านที่เสด็จสรรคตไปแล้ว เราคงจดจำเดินตามรอยพ่อให้ได้
วัตถุประสงค์ ->
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ขั้นตอนการทำน้ำยาล้างจาน
นำส่วนผสมทั้งหมดมาผสมให้เข้ากัน โดยใช้ไม้คนไปทางเดียวกัน ค่อย ๆ เติมน้ำทีละน้อยคนไปเรื่อย ๆ จนครบ ๕ ลิตร คนจนละลายหมด เติมผงข้นทีละน้อยจนได้ความเหนียวตามต้องการ เติมหัวน้ำหอมและสีคนไปเรื่อย ๆ จนเข้ากันดี ตั้งทิ้งไว้จนหมดฟองหรือ ๑ คืน จึงค่อยบรรจุลงขวด
ข้อพึงระวัง ->