![image1](upload/newsimg/km_imgtopic_1490262157.jpg)
"ไหม" นอกจากจะมาใช้ทอผ้าไหมแล้ว ยังมีอีกสารพัดประโยชน์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง โปรตีนจากรังไหมหรือจากเส้นไหม ที่อุดมไปด้วยคุณค่าในการบำรุงผิวพรรณ ช่วยกำจัดเซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพ ช่วยยับยั้งการเสื่อมสภาพของเซลล์ผิวที่ไม่แข็งแรง ลดการเกิดเซลล์สีผิวที่ผิดปกติที่เป็นสาเหตุของรอยด่างดำบนใบหน้า ทำให้ผิวพรรณเนียนนุ่ม กระชับ เปล่งปลั่ง มีคุณสมบัติปกป้องตามธรรมชาติ เพิ่มความสามารถเก็บกักความชุ่มชื้นของผิวพรรณ ทำให้ผิวพรรณดูเรียบเนียนขึ้น ลดริ้วรอยและไม่เกิดความหยาบกร้าน
เมื่อประโยชน์ของไหมมีมหาศาลอย่างนี้ "กลุ่มปลูกหม่อนเลี้ยงไหมบ้านบัวแก้ว หมู่ 3 " จึงได้คิดนำคุณค่าดังกล่าวสู่ผู้ใช้ โดยการทำ "สบู่โปรตีนไหม" จากคุณสมบัติที่กล่าวไปนั้น ทำให้สบู่โปรตีนไหมได้รับความนิยมขายดิบขายดี สร้างรายได้ให้กลุ่มได้สูงกว่าการขายไหมและขายผ้าไหมเลยทีเดียว
**สบู่มีหลายขนาด ขนาดเล็กราคา 15 บาท ขนาดใหญ่ราคา 20 บาท หรือจะสั่งทำเป็นของชำร่วยในงานมงคล**