![image1](upload/newsimg/km_imgtopic_1489595700.jpg)
บ้านหัวนาคำ หมู่ที่ 1 ตำบลหนองปลิง อำเภอเมืองมหาสารคาม จังหวัดมหาสารคาม ได้มีการสร้างอาชีพเพื่อหารายได้ให้แก่สมาชิก เพราะพื้นที่แห้งแล้ง ต้องหาอาชีพที่ใช้น้ำน้อย และทำให้สมาชิกมีการรวมกลุ่มกันทำ ส่วนมากสมาชิกเป็นผู้สูงอายุ การที่่จะให้คนรุ่นลูกหลานมาสนใจในเรื่องการสืบทอดการทอผ้าเป็นเรื่องยากเพราะบ้านหัวนาคำ ห่างจากตัวจังหวัดมหาสารคามไม่มาก สมาชิกของบ้านส่วนมากจะมาประกอบอาชีพรับจ้าง ค้าขาย หรือมาทำงานโรงงาน ซึ่งเห็นรายได้ทุกวัน การที่จะให้สมาชิกวัยรุ่นมาดูหรือสืบทอดก็ต้องใช้ช่วงเวลาปิดเทอม และต้องแปรรูปผลิตภัณฑ์ให้สมาชิกสนใจ และทำการพูดคุยกับสมาชิก หรือหาภาคีเข้าไปให้ความรู้กับสมาชิกบ่อยๆ พร้อมทำการบันทึกภูมิปัญญาให้คนรุ่นหลังไว้อ่านสืบสานประเพณีต่อไป