![image1](upload/kmimg/km_img01_1501173017.jpg)
ปลูกเห็ดขอนขาว
โดย : นายสุรชัย ระเบียบนาวีนุรักษ์ ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-07-27-23:30:18ที่อยู่ : 14/1 ม.4 ต.โนนเมือง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เพื่อเป็นการประกอบอาชีพเสริม สร้างงาน สร้างรายได้ลดรายจ่าย มีอาหารบริโภคให้กับคนในชุมชน และเป็นการใช้เวลาว่างให้มีประโยชน์มากขึ้น ก่อเกิดการเรียนรู้และสร้างภูมิปัญญาในการดำเนินชีวิตในสภาวะปัจจุบัน คนในชุมชนจึงมีมติเพาะเห็ดขอนขาวไว้ในครัวเรือนเพื่อตอบสนองคำตอบในการประกอบอาชีพ สร้างงาน สร้างรายได้ ลดรายจ่าย มีอาหารบริโภคในครัวเรือน
วัตถุประสงค์ ->
1. เตรียมโรงเรือน
2. เตรียมเชื้อเห็ด
3.นำเชื่อเห็ดไว้ในโรงเห็ด ดูแลโดยการรดน้ำและฉีดฮอร์โมน
4. เก็บเห็ดจำหน่ายโดยไม่ต้องหาตลาด มีแม่ค้ามารับซื้อถึงบ้าน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
จัดตั้งกลุ่มเพื่อความเข้มแข็งและยั่งยืน
อุปกรณ์ ->
ควบคุมอณหภูมิและความชืน
กระบวนการ/ขั้นตอน->
การเพาะเห็ดเป็นอาชีพเสริมนั้น ต้องมีเวลาดูแลเอาใจใส่มากกว่าพืชชนิดอื่นเนื่องจากให้ผลผลิตเร็ว ออกตามช่วงเวลาจึงเก็บผลผลิตให้ตรงเวลาเพื่อให้ได้เห็ดที่มีขนาดเหมาะสม สวยและได้ราคาดี สมาชิกท่านใดที่ดื่มเหล้าจะไม่สามารถเก็บเห็ดทัน เห็ดก็จะบานก่อนทำให้เห็ดไม่สวย ได้ราคาไม่ดี จึงเป็นเรื่องพูดคุยหยอกล้อของคนที่หันมาเพาะเห็ด ว่า "เห็ดเลิกเหล้า"
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1501173017.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1501173017.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1501173017.jpg)