เลี้ยงกบ
โดย : นายชุมสงค์ ลำแก้ว ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-08-28-09:23:51ที่อยู่ : 19/1บ้านโคกปรือ ม.6 ต.สังขะ อ.สังขะ จ.สุรินทร์
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
สำนักงานพัฒนาชุมชน ได้มาดำเนินการจัดเวทีประชาคม เพื่อสร้างสัมมาชีพชุมชน ค้นหาปราชย์ สนับสนุนอาชีพสุจริต ซึ่งบ้านหัวขัวมีปราชญ์ที่เลี้ยงกบอยู่แล้ว จึงได้นำมาขยายผล เพราะการเลี้ยงกบเป็นอาชีพที่สามารถสร้างรายได้ให้กับผู้เลี้ยงได้
วัตถุประสงค์ ->
- นำกระชังเลี้ยงกบสำเร็จรูป(ใช้เครื่องจักรเย็บกระชัง จะทนทานกว่าใช้มือเย็บเอง) -
-สูบน้ำเข้าบ่อประมาณ 50 เซนติเมตร แล้วนำกระชังขึงด้วยไม้ไผ่ และนำแผ่นยางลอยน้ำ รองใต้กระชัง เพื่อให้ลอยเหนือน้ำ เป็นพื้นที่แฉะสำหรับกบอาศัยอยู่
- ด้านบนปิดด้วยตาข่าย กันศัตรูกบมากิน และมีสแลนพรางแสงและกันฝน กันกบตกใจ
- ปกติถ้าน้ำดีๆจะถ่ายน้ำทุกๆ 7 วัน ก็ได้ โดยสังเกตจากกลิ่นของน้ำเป็นสำคัญ จะต้องไม่เหม็นมาก
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ข้อพึงระวัง ->