เลี้ยงวัว
โดย : นายสุดสดี ดวงสุภา ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-07-10-11:20:27ที่อยู่ : 34 หมู่ 4 บ้านนาไผ่ ต.เสริมซ้าย
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
อาชีพการเลี้ยงวัว โดยเฉพาะในภาคเหนือ เป็นอาชีพที่มีความน่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากยังเป็นที่ต้องการของตลาด และราคาก็มีแนวโน้มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง รวมถึงสภาพพื้นที่ และภูมิอากาศของภาคเหนือมีความเหมาะสมกับการประกอบอาชีพนี้
วัตถุประสงค์ ->
(1)พิจารณาถึงความเป็นไปได้หรือความพร้อมของตนเองดังกล่าวแล้ว
(2)ศึกษาวิธีการเลี้ยงโดยอ่านจากเอกสารต่างๆ หรือเข้ารับการฝึกอบรม ซึ่งหน่วยงานราชการต่างๆ จัดขึ้น และควรจะไปเยี่ยมชมกิจการของเกษตรกรที่เลี้ยงวัวอยู่แล้ว
(3)การเตรียมเงินทุน
(4)จัดเตรียมแปลงหญ้า ต้องลงมือปลูกหญ้าก่อนที่จะนำวัวเข้าคอกขุนประมาณ 2 เดือน
(5)สร้างคอก(จัดเตรียมอาหารข้น)
(6)ซื้อวัวเข้าคอก
(7)ลงมือเลี้ยงวัว
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ประกอบเป็นอาชีพ ตังแต่บรรพรุษ
อุปกรณ์ ->
พื้นที่โรงเรือนเลี้ยงวัวส่วนใหญ่เป็นดิน เนื่องจากเป็นการลดต้นทุนในการผลิต แต่จะทำให้พื้นคอกสกปรก เป็นแหล่งสะสมของเชื้อโรค ซึ่งมีผลต่อวัวและสุขภาพของเกษตรกร
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ควรวางแผนระยะยาว กล่าวคือคาดว่าในอนาคตจะมีผู้เลี้ยงวัวกันมากขึ้น คงจะหาซื้อลูกวัวได้ยากขึ้น หรือซื้อได้ในราคาแพง จึงควรจะวางแผนระยะยาว โดยหาซื้อแม่วัวมาเลี้ยงไว้บ้าง เพื่อผลิตลูก
ข้อพึงระวัง ->