แปรรูปสมุนไพร
โดย : นายชนินทร์ ไชยยา ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-07-07-15:37:30ที่อยู่ : 42 ม.10 บ้านสะพานหินพัฒนา ต.แม่มอก
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ในท้องถิ่นมีการปลูกสมุนไพรเพื่อจำหน่ายและนำมาเป็นยารักษาโรค เพื่อเป็นการประยุกต์สมุนไพรในการประกอบอาชีพเกษตรกรรมจึงแปรรูปสมุนไพรมาเป็นไล่ศัตรูพืช
วัตถุประสงค์ ->
นำน้ำตาลมรายแดง 1 กก. พด.7 1 ซอง น้ำ 3 กก. ละลายในถัง คนประมาณ 10 นาที เอาหญ้าสาบเสือ หรือกลอย หรือบอระเพ็ด อย่างใดอย่างหนึ่ง ใส่ลงไป ปิดฝาไว้ คนทุกๆวัน 7-10 วัน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ความขยัน การเป็นแบบอย่าง นำไปใช้แล้วประสบผลสำเร็จ
อุปกรณ์ ->
มาคน ทุกๆ 7-10 วัน
กระบวนการ/ขั้นตอน->
น้ำหมัก 20 ซีซี ใช้กับน้ำ 20 ลิตร ถ้าใส่ขวดเก็บไว้ได้ประมาณ 1 เดือน
ข้อพึงระวัง ->