เขียนลายเซรามิค
โดย : นางอ้อย พันธ์กิติ ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-07-10-12:46:01ที่อยู่ : 46 หมู่ 1 บ้านแม่ต๋ำ ต.เสริมซ้าย
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
การแต่งเติมบนพื้นผิวของเซรามิค เช่น การขีดลาย การเซาะร่องขนาน
การแกะลาย เกิดลวดลายต่าง ๆ บนพื้นผิวของผลิตภัณฑ์ มีความสวยงาม
วัตถุประสงค์ ->
ร่วมกันจัดการอบรมให้ความรู้แก่กลุ่มเป้าหมาย เล่าความเป็นมาของแต่ละอาชีพ อธิบายกระบวนการ/ขั้นตอน การประกอบอาชีและทักษะในการพัฒนาอาชีพจนเกิดรายไ้ด้ให้กับครัวเรือนเป้าหมาย
ถ่ายทอดการใช้เหล็ก หรือ เครื่องมือปั้นขนาดเล็กขูดเน้นลวดลายให้สวยงาม เพื่อให้เห็นความแหวกแนวของพื้นผิว การพ่นผิวด้วยสีเข้ม แล้วตกแต่งลวดลายด้วยสีอ่อน เช่น ใช้น้ำเคลือบสีดำ พ่นผิวสินค้า แล้วใช้น้ำเคลือบสีขาวมาผสมด้วยสีใต้เคลือบ เป็นสีตามที่มีอยู่ในธรรมชาติมา
ตกแต่งลวดลายบนพื้นผิวสีดำ ผลที่ได้จะให้ความสวยงามที่ดูลึกซึ้งยิ่งขึ้น
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
- ทำงานการและเป็นวิทยาลัยกรการเขียนลายเซรามิคในศูนย์ศิลปาชีพ
อุปกรณ์ ->
ควรถ่ายทอดการตกแต่งสินค้าเซรามิกส์ด้วยน้ำเคลือบทึบสี จะใช้น้ำเคลือบสีตรงข้ามกันมาตกแต่ง เช่น เคลือบทึบสีดำเป็นพื้น ตกแต่งลวดลายด้วยเคลือบทึบสีขาว ในขณะที่น้ำเคลือบยังไม่ได้ทำการเผาเคลือบ เน้นลวดลายให้เด่นชัดโดยการใช้น้ำเคลือบข้น
กระบวนการ/ขั้นตอน->
-
ข้อพึงระวัง ->