การทำแคบหมู
โดย : นางสุพิน สกุล อินจันทร์ ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-07-06-22:21:41ที่อยู่ : บ้านเลขที่ 121 หมู่ 3 ตำบล ชมพู อำเภอ เมืองลำปาง จังหวัด ลำปาง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
แคมหมูเป็นภูมิปัญญาของชาวลานนาที่ถนอมอาหารจนเป็นอาหารประจำถิ่นและได้ถูกถ่ายทอดจากบรรพบุรุษนำมาทดลองทำจนได้ประสบการณ์ และมีเทคนิคกระบวนการวิธีให้แคบหมูอร่อยน่ารับประทานเป็นอาหารที่กินเป็นของเคียงกับน้ำพริกต่างๆได้อร่อย และสร้างมูลค่าให้กับอาหารสร้างมารถสร้างงานสร้างรายได้ให้กับสมาชิกในชมชน พัฒนาเป็นสินค้า OTOP
วัตถุประสงค์ ->
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1 การกรีดร่องบนแผ่นหนังหมู เพื่อให้น้ำมันที่อยู่ในหนังหมูออกมาได้ง่ายๆ และให้ออกมากที่สุด
2 ถ้าเรานำหนังหมูตากแห้ง ลงไปทอดเลยในน้ำมัน พอน้ำมันหมูเริ่มออกมา สงครามก็จะบังเกิด น้ำมันจะระเบิดโป้งป้างทันทีเหมือนที่ผมเคยโดนมาแล้ว สาเหตุก็เพราะในหนังหมูยังมีน้ำมันอยู่อีกมากนี่แหละครับ
3 เดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็ค่อนข้างสะดวก มีหนังหมูแผ่นสำเร็จรูปขายในห้างเรียบร้อยแล้ว ถ้าต้องการความสะดวกก็ไปซื้อมาทอดได้เลย แต่ถ้าเราไปซื้อหนังหมูมาทำเอง
อุปกรณ์ ->
การควบคุมไฟในระดับที่เหมาะสมกับการทอด
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ควรพักข้อการทอดเพื่อให้การหนังหมูกรอบมากขึ้น
ข้อพึงระวัง ->