การเพาะเห็ดฟางโดยไม่ใช้ฟาง
โดย : นาย สุนทร อินทะ ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-07-03-21:56:17ที่อยู่ : 45 หมู่ที่ 4 ตำบล ศาลา
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
การเพาะเห็ดฟางเป็นอาชีพเสริมที่สามารถทำที่บ้านได้ โดยไม่กระทบกับงานประจำที่ทำ ใช้ต้นทุนน้อย วัสดุที่ใช้สามารถหาได้โดยไม่ต้องลงทุนซื้อและไม่ต้องการการดูแลมากนัก เนื่องจากเห็ดฟางสามารถนำไปปรุงอาหารได้อย่างหลากหลายประกอบกับตลาดยังมีความต้องการที่ไม่จำกัด ดังนั้นการเพาะเห็ดฟางจึงเป็นอีกอาชีพหนึ่ง ที่สามารถเพิ่มรายได้ให้ครอบครัวได้ดี
วัตถุประสงค์ ->
1.หมักวัสดุเพาะเห็ดโดยนำขุยมะพร้าวมาผสมกับอาหารเสริม(ผักตบชวา,ต้นกล้วยสับ,ขี้เลื่อย)และปุ๋ยคอกแล้วนำมากองรวมกันเป็นวงกลม โดยฉีดน้ำ 2 วัน ต่อหนึ่งครั้ง คลุมด้วยผ้าพลาสติก รอประมาณ 3- 7 วัน เพื่อให้วัสดุชุ่มน้ำ
2.นำวัสดุเพาะเห็ดที่หมักไว้มาวางเรียงกัน ความกว้างประมาณตามที่จะสามารถเก็บผลผลิตได้สะดวก ความยาวประมาณแถวละ 5 เมตร ความสูงประมาณ 30 เซนติเมตร
3.โรยแป้งข้าวเหนียวหรือแป้งข้าวจ้าว และเชื้อเห็ดฟางลงบนกองวัสดุที่จัดเตรียมไว้โดยใช้เชื้อเห็ด 1 ก้อน
ต่อความยาว 1 เมตร
4.ใช้แผ่นพลาสติกคลุมแปลงเพาะเห็ดเพื่อควบคุมอุณหภูมิ หลังจากเพาะเห็ดแล้วประมาณ 4-5 วัน ให้เปิดชาย
แผ่นพลาสติกเพื่อระบายความร้อนออกจากกองเห็ดเสียบ้าง
5.หมั่นคอยดูแลให้ความชื้นแก่กองเห็ดอย่างสม่ำเสมอ
6.การเก็บเกี่ยวผลผลิตจะเริ่มเก็บได้หลังจากการเพาะเห้ดแล้ว 7 วัน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1.ความขยันหมั่นเพียร
2.ความตั้งใจในการทำงาน
อุปกรณ์ ->
1.ขณะที่เก็บดอกเห็ดควรระมัดระวังไม่ให้ไปกระทบกระเทือนกับดอกเห็ดที่ยังไม่ได้ขนาด เพราะหากเกิดการกระทบกระเทือนดอกเห็ดนั้นอาจเกิดการฝ่อหรือเน่าเสียได้
2.การให้น้ำพยายามพ่นให้น้ำเป็นฝอยลงบนกองเห็ดพอชุ่มชื้นเท่านั้นอย่างให้น้ำมากเกินไป
กระบวนการ/ขั้นตอน->
การเก็บเห็ดไปจำหน่ายควรเลือกเก็บเฉพาะดอกเห็ดที่ตูมเท่านั้นจะทำให้เห็ดมีคุณภาพและได้ราคาดี
ข้อพึงระวัง ->