การเลี้ยงปลาดุก
โดย : นายสิงห์น้อย บัวผัด ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-07-01-12:03:37ที่อยู่ : 25/1 ม.3 ต.ลำปางหลวง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ต้องการหารายได้ให้กับครอบครัว
วัตถุประสงค์ ->
1. ขุดบ่อ ลึก 50 ซม. กว้าง 1.50 ม. ยาว 2 ม. ไม่เป็นสุ่มหรือสันดอนเกินไป
2. จัดหาพันธุ์ปลาในการเลี้ยง จัดระบบระบายน้ำเข้าอกกให้ดี
3. สภาพดินควรเป็นดินเหนียว สามารถทำเป็นคันบ่อเก็บกักน้ำได้ดี
4. สภาพน้ำต้องเป็นน้ำสะอาดปราศจากสารพิษของโลหะหรือยาฆ่าแมลงหรือของเสียจากโรงงาน
5. ทางคมนาคมสะดวก
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
นำปลาที่เลี้ยงออกจำหน่ายสู่ชุมชนได้
อุปกรณ์ ->
การเลี้ยงปลาต้องระวังเกี่ยวกับโรค และต้นทุนการเลี้ยง การผันแปรค่าพันธุ์ปลา ค่าอาหารในการเลี้ยงปลาแต่ละรุ่น พบว่าต้นทุนค่าอาหารจะสูงถึง 70 – 85 % ของต้นทุนในการเลี้ยงทั้งหมด
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1. ควรซื้อพันธุ์ปลา 1 – 2 วัน เพื่อป้องกันปลาดิ้น ทำให้ปลาไส้ขาด เวลาเลี้ยงปลาจะไม่เจริญเติบโตทำให้ส่งผลเสียสู่ภาวะของทุนได้
2. ใช้น้ำมันพืช 30 ซีซี เกลือ 1 ช้อนโต้ะ คนให้เข้ากัน ตักใส่ถุงที่มีพันธุ์ปลา 1 ช้อนชา เพื่อป้องกันปลาบาดเจ็บ
3. การป้องกันปลาหนีจากบ่อเวลาฝนตก ใช้วิธีการให้อาหารเพื่อให้ปลารู้ว่าเวลาฝนตกจะได้กินอาหารทุกครั้งป้องกันปลาหลบหนี
4. เปลี่ยนถ่ายน้ำดูดออก 1 ใน 3 ของน้ำทั้งหมดที่มี และใส่น้ำใหม่ด้วยวิธีการทำเป็นละอองฝอย โดยใช้สายยางฉีดน้ำ เพื่อสร้างออกซิเจนให้กับตัวปลา
5. กรณีต้องการจับเพื่อนำไปบริโภค ให้ใช้วิธีนำสายยางมาฉีดน้ำคล้ายฝนตก เพื่อให้ปลามาเล่นน้ำ หลังจากนั้นใช้สวิงตักขึ้นมาและนำไปบริโภคได้
ข้อพึงระวัง ->