ด้านหัตถกรรมและการกลึง
โดย : นายจำรัส มูลเทพ ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-07-01-11:50:54ที่อยู่ : 179 ม.10 ต.ลำปางหลวง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เพื่อเป็นการยกระดับให้กับชุมชนและช่วยเหลือชุมชน จึงเป็นแรงบันดาลใจให้เกิดการคิดค้นการประดิษฐกรรมตะเกียงไม้
วัตถุประสงค์ ->
1. นำไม้มะม่วงมาทำการแปรรูปตามขนาด
2. หั่นเป็นท่อนๆ
3. นำมาขึ้นรูปด้วยวิธีการกลึง
4. เสร็จแล้วนำเข้าแท่นสำหรับคว้านเป็นโพลงตามขนาด
5. นำเข้าเตาอบประมาณ 2 – 3 วัน
6. นำมาขัดจนละเอียด / ซี่ไม้ขาตะเกียง
7. วัดขนาด เจาะผ่า
8. ทำสี เสร็จแล้วนำมาประกอบเป็นตะเกียง
9. หยอดกาว
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ความขยันหมั่นเพียร มุมานะอดทน และสมาชิกได้รับการฝึกฝนจนมีทักษะและความชำนาญ จึงนำไปสู่ความสำเร็จ
อุปกรณ์ ->
การห่อหุ้มหรือบรรจุภัณฑ์ ควรทำกล่องบรรจุภัณฑ์เพื่อกันกระแทกแตกหักเพราะมีวัสดุคือ แก้วครอบ อาจทำให้แตกได้ และควรอบไม้ให้แห้ง
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ควรอบไม้ให้แห้งให้ได้อุณหภูมิที่สูง เพื่อที่จะกันไม่ให้มีความชื้น ไม่ให้เนื้อไม้แตกภายหลัง และควรขัดชิ้นงานให้ละเอียด เพื่อจะง่ายแก่การทำสีและต้องรองพื้นก่อนเพื่อชิ้นงานจะได้ออกมาเนี๊ยบ
ข้อพึงระวัง ->