![image1](upload/kmimg/km_img01_1497941759.jpg)
ด้านจักสาน
โดย : นายยืน รักเพื่อน ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-06-20-13:56:00ที่อยู่ : ม.5 ปางอ่าย
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
มีใจรักในงานฝีมือ เมื่อพบเห็นคนที่มีฝีมือดานจักสานจึงมักจะจดจำไว้แล้วนำมาฝึกฝนด้วยตนเองจนชำนาญ
วัตถุประสงค์ ->
เจาะด้ามไม้กวาดให้เป็นรู 4 รู เตรียมดอกหญ้าเป็นมัดเล็กๆ 12 มัด
ใช้เชือกฟางร้อยเข้าทั้ง4 รู ขอด้ามไม้กวาดโดยทำเป็น 4 รู ของด้ามไม่กวาดที่ทำเป็นรูวงกลมสำหรับยัดดอกหญ้า
นำดอกหญ้าที่เตรียมไว้มัดเข้ากับด้ามไม้กวาดโดยใช้ดอกหญ้าสอดเข้าไปที่รูเชือกจนครบ 4 ด้าน
ทำสลับกันไปจนครบ 4 ด้าน
ในชั้นที่ 2จะ ใส่ดอกหญ้งเพียง 2 ด้านตรงข้ามกันร้อยเรียง 2 ด้าน ไปเรื่อยจนดอกหญ้าท่เตรียมไว้หมด จากนั้นตัดตกแต่งปลายดอกหญ้าและร้อยเชือกจนสุดปลายดอกหย้าให้แน่น
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ต้องมีความประรีตใจเย็นมีความละเอียด ใส่ใจทุกขั้นตอนของการทำ จึงจะทำให้งานออกดีและสวยงาม
อุปกรณ์ ->
อันตรายจากของมีคม
กระบวนการ/ขั้นตอน->
อยากให้คนรุ่นใหม่หันมาสนใจงานด้านจักสาน เพื่อเป็นการสืบทอดงานด้านการจักสานต่อไป เทคนิคการทำไม้กวาดที่ดีคือ ต้องใช้ของที่ดีมีคุณภาพ ทำด้วยความใส่ใจงานจึงมีคุณภาพ
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1497941759.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1497941759.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1497941759.jpg)