![image1](upload/kmimg/km_img01_1497415614.jpg)
ปลูกชวนชม
โดย : นายจรัญ ภาคอัด ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-06-14-11:46:54ที่อยู่ : 67/1 หมู่ที่ 2 ตำบลบ้านหว้า
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
มีความชอบและคิดว่าน่าจะทำเป็นอาชีพได้ ต้นชวนชมได้มีการนำเข้ามาในประเทศไทยสมัยรัชกาลที่ ๕ จากประเทศแอฟฟริกา โดยมีหม่อมเจ้าดารารัศมี (สนมเอกในรัชกาลที่ ๕) มี ๔ สายพันธุ์ ๑. ยักษ์ซาอุ ๒. ยักษ์ญี่ปุ่น ๓. ฮอลแลนด์ ๔. ตอไทย แต่ไม่ใช่ของประเทศไทย เป็นของแอฟฟริกา โดยหม่อมเจ้ารัศมี นำมาปลูกในพระราชวัง และตั้งชื่อว่า “ชวนชม”
วัตถุประสงค์ ->
เพาะเมล็ด เสียบยอด ต่อตา และตอนกิ่ง
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ต้องเอาใจใส่ดูแลต้นชวนชมเป็นประจำทุกวันเพื่อให้ต้นสมบูรณ์รูปทรงสวยงาม
ตามความต้องการของลูกค้า
อุปกรณ์ ->
เป็นต้นไม้ชอบน้ำแต่ไม่ชอบชื้นแฉะ เวลาปลูกควรหั่นโฟมเป็นชิ้นเล็กๆรองก้นกระถางเพื่อไม่ให้น้ำขังเวลารดน้ำ
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ควรปลูกไว้ให้ได้รับสงแดด ๑๐๐% ควรเปลี่ยนดินและกระถางทุก ๔-๖ เดือน
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1497415614.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1497415614.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1497415614.jpg)