![image1](upload/kmimg/km_img01_1495428086.jpg)
การทำขนมกระหรีปั๊บ
โดย : นางบุญช่วย โอนอ่อน ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-05-22-11:41:27ที่อยู่ : 40/1 หมู่ที่ 9 ตำบลไม้ตรา
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เดิมได้ประกอบอาชีพทำนา แต่ราคาข้าวตกต่ำ และขาดแคลนน้ำ จึงทำอาชีพเสริม ต่อมาทำอาชีพเสริมมีรายได้ดีกว่าการทำนา จึงหันมาทำอาชีพเสริมอย่างเดียว คือขนมต่างๆ โดยเริ่มต้นจากการเข้ารับการอบรมการทำขนมกระหรี่พั๊บ เมื่อทำเป็นแล้วได้ทำขายในที่ต่างๆ มียอดจำหน่ายสูง จึงหันมาทำขายมากขึ้น และหัดทำขนมอื่นๆขายอีก และรับทำขนมตามที่มีคนต้องการ
วัตถุประสงค์ ->
1. นวดแป้ง
2. ทำไส้ขนม
3. ปั้นขนมพร้อมใส้เป็นชิ้นตามต้องการ
4. ทอดขนม
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
มีความมุ่งมั่นและความตั้งใจ
อุปกรณ์ ->
ทอดให้กรอบพอดี ไม่ให้ไหม้ ให้สีสวย
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ทำขนมขายสดใหม่จะขายดี
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1495428086.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1495428086.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1495428086.jpg)