เทคการส่งเสริมสัมมาชีพบ้านดอนกลาง หมู่ที่ ๑ ต.บึงโขงหลง
โดย : นายธีระวัฒน์ วันสืบ ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-04-02-09:48:00ที่อยู่ : ๔๗ หมู่ที่ ๔ ต.บึงโขงหลง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
สำนักงานพัฒนาชุมชนอำเภอบึงโขงหลง จังหวัดบึงกาฬ ได้ดำเนินโครงการส่งเสริมสัมมาชีพระดับหมู่บ้าน เมื่อปี 2560 เพื่อค้นหาปราชญ์ที่มีองค์ความรู้ที่สามารถประกอบอาชีพ ในชุมชน สามารถสร้างงานสร้างรายได้ เลี้ยงชีพตนด้วยหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง จึงได้ส่งเสริมกระบวนการถ่ายทอดองค์ความรู้จากคนในชุมชน สู่คนในชุมชน เพื่อพัฒนาชุมชนของตนเอง
วัตถุประสงค์ ->
1. เตรียมความพร้อมวิทยากรให้มีความพร้อมในการถ่ายทอดองค์ความรู้ได้
2. ประสานกลุ่มเป้าหมายล่วงหน้าอย่างน้อย 3 วัน เพื่อเตรียมคามพร้อมในการเข้าร่วมกิจกรรม
3. ส่งเสริมกระบวนการถ่ายทอดความรู้ และมีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างปราชญ์ชุมชนและกลุ่มเป้าหมายที่ประสบความสำเร็จ
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
เตรียมความพร้อมวิทยากรให้มีความพร้อมในการถ่ายทอดองค์ความรู้ได้
ประสานกลุ่มเป้าหมายล่วงหน้าอย่างน้อย 3 วัน เพื่อเตรียมคามพร้อมในการเข้าร่วมกิจกรรม
ส่งเสริมกระบวนการถ่ายทอดความรู้ และมีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างปราชญ์ชุมชนและกลุ่มเป้าหมายที่ประสบความสำเร็จ
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ข้อพึงระวัง ->