![image1](upload/kmimg/km_img01_1490158996.jpg)
การส่งเสริมการทำเกษตรอินทรีย์
โดย : นายเฉลิม สีกัน ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-03-22-12:23:50ที่อยู่ : 37 ม.2 ต.บ่อแก้ว อ.นาหมื่น จ.น่าน
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
การทำเกษตรอินทรีย์ ได้จากแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และนำมาปฏิบัติ โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อแก้ปัญหา สภาพดินเสื่อมโทรม โรคจากแมลง การอนุรักษ์ดินและน้ำ ซึ่งปัญหาที่พบในปัจจุบัน ได้แก่ ดินขาดความอุดมสมบูรณ์ มีการใช้ปุ๋ยเคมีและปลูกพืชชนิดเดียวซ้ำที่กันอย่างต่อเนื่อง ประชาชนในพื้นที่มีการใช้สารเคมีสูง เกิดผลกระทบต่อสุขภาพทำให้สุขภาพไม่ดี
วัตถุประสงค์ ->
(1) เข้ารับการอบรมเรื่องเกษตรอินทรีย์ เช่น เมล็ดพันธุ์ การทำปุ๋ยหมัก น้ำหมักชีวภาพ การปลูกพืชปลอดสารพิษ มาตรฐานเกษตรอินทรีย์ และมีการศึกษาดูงานเรื่องการทำเกษตรอินทรีย์ เพื่อจะได้นำแนวทางมาประยุกต์ใช้ในการพัฒนาอาชีพ
(2) มีการดำเนินงานด้านเกษตรอินทรีย์อย่างต่อเนื่อง สู่การเป็น “ต้นแบบเกษตรกร” เพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์ให้คนอื่นๆมาเรียนรู้เรื่องการทำเกษตรอินทรีย์
(3) เทคนิคในการแก้ไขปัญหา ได้แก่ มีการศึกษาทดลององค์ความรู้ด้วยตนเอง เพื่อให้เกิดความมั่นใจ มีการสร้างและขยายเครือข่ายด้านเกษตรอินทรีย์อย่างเป็นระบบ
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
(1) ความมุ่งมั่นตั้งใจจริงที่จะศึกษาหาความรู้ และหาประสบการณ์ใหม่ๆ เพื่อนำมาพัฒนาอาชีพ
(2) การได้รับการสนับสนุนงบประมาณและองค์ความรู้จากภาคีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1490158996.jpg)