การเลี้ยงกบ
โดย : นายไพฑูล ฑามาศ ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-07-18-01:24:54ที่อยู่ : ๒๐๗ หมู่ ๔ ตำบลน้ำตก
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
อาชีพการเลี้ยงกบ เป็นอีกอาชีพหนึ่งที่ทำรายได้ให้กับครัวเรือน และหลังจากกรีดยางเสร็จในช่วงเช้า ก็มีเวลาว่าง จึงหาอาชีพเสริมที่เพ่ิมรายได้ให้กับครอบครัวอีกทางหนึ่ง จึงได้เข้าร่วมโครงการส่งเสริมสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน เพื่อต้องการให้ประชาชนในหมู่บ้านมีรายได้เพิ่มขึ้นด้วย
วัตถุประสงค์ ->
๑. เตรียมบ่อสำหรับเลี้ยงกบ
๒. คัดสรรพันธ์ุกบที่เลี้ยงง่าย โตเร็ว แข็งแรง ลูกค้าต้องการ
๓. ดูแลเอาใจใส่ตามระยะเวลาการเจริญเติบโตของกบ
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1. เลี้ยงกบในปริมาณน้อยๆในช่วงต้นๆฤดูฝน เพราะกบจะมีราคาถูกที่สุด หรือให้พักบ่อเพื่อฆ่าเชื้อโรคในช่วงนี้ไปเลย
2. ผลิตกบในแต่ละเดือนตามความต้องการของตลาดเป็นหลัก ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงให้มากหรือแน่นเต็มพื้นที่ แต่ชีวิตจริงๆอาชีพเกษตรด้านเลี้ยงสัตว์ มักไม่มีตลาดรองรับที่แน่นอน แต่จะเป็นการแข่งกันขายให้พ่อค้าคนกลางซะมากว่า จึงถูกกดราคาและได้กำไรเพียงเล็กน้อยเท่านั้น
3. ถ้าเป็นช่วงที่กบมีราคาถูกมากๆ ควรแบ่งกบจำนวน 30 – 50% ออกไปขายปลีกตามท้องตลาด หรือตลาดนัดเพราะจะได้ราคาสูงเฉลี่ยที่ 70 บาท/กก. ที่เหลือขายส่งให้พ่อค้าคนกลางจะได้เฉลี่ย 25 – 35 บาท/กก. นั่นหมายความว่าโดยรวมแล้วเรายังขายได้เฉลี่ย 40 – 45 บาท/กก. ซึ่งยังเป็นราคาที่รับได้ ก็ยังมีกำไรเพียงเล็กน้อย แต่จะยังไม่ถึงกับขาดทุน
อุปกรณ์ ->
ควรตรวจสอบคุณภาพน้ำ เช่น ความเป็นกรดด่างของน้ำ (พีเอช) ความกระด้าง ค่าอัลคาไลนิตี้ ปริมาณแอมโมเนีย แร่ธาตุในน้ำ ฯลฯ ว่าเหมาะสมหรือไม่ หากน้ำที่ใช้เป็นกรด จะต้องใส่ปูนขาว เพื่อปรับสภาพน้ำและตรวจวัดความเป็นกรดด่างของน้ำอีกครั้งหนึ่ง และมีการพักน้ำดังกล่าวไว้ก่อนนำมาเลี้ยงกบ
กระบวนการ/ขั้นตอน->
๑. ควรอยู่ใกล้บ้านและสะดวกต่อในการดูแล
๒. อยู่ใกล้แหล่งน้ำที่มีคุณภาพดี เพียงพอตลอดการเลี้ยง
๓. เป็นพื้นที่สูงหรือที่ดอนเพื่อป้องกันปัญหาน้ำท่วม
๔. ห่างไกลจากแหล่งชุมชนหรือบริเวณที่มีเสียงอึกทึกรบกวน
๕. สะดวกในการจับ
ข้อพึงระวัง ->