![image1](upload/kmimg/km_img01_1490790468.jpg)
เทคนิคการทำปุ๋ยหมักมูลวัว อัดเม็ด
โดย : นายเทียม ขอเวียนกลาง ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-03-29-19:27:49ที่อยู่ : 112 /2 บ้านหนองนา ม.9 ต.พลสงคราม
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
จากการเป็นอาสาสามัครหมอดินของหน่วยงานกรมพัฒนาที่ดิน จึงได้ผ่านการฝึกอบรมรับความรู้ในเรื่องการทำปุ๋ยหมักมาหลายครั้ง ประกอบกับตนเองมีอาชีพด้านเกษตรกรรม และเห็นว่าในหมู่บ้านมีการเลี้ยงวัว-ควาย และมีมูลวัว-ควายในพื้นที่จำนวนมาก จึงคิดประยุกต์การทำปุ๋ยหมักมูลวัวอัดเม็ด เพื่อลดต้นทุนในการผลิตในครัวเรือน และจำหน่ายเพิ่มรายได้ครัวเรือน
วัตถุประสงค์ ->
-นำมูลวัวมากองลานปูน แล้วนำมาผสมหมักให้เข้ากัน ทิ้งไว้ระยะเวลา 1 เดือน เพื่อ ฆ่าเม็ดหญ้าในมูลวัว
-ฉีดน้ำให้ความชื้นในกองปุ๋ยหมัก
-เมื่อถึง 3 วัน ในการกองให้กลับกองปุ๋ยหมักนับไปอีก 7 วันจนถึง 1 เดือน ให้ขุดดูปุ๋ยหมักหายร้อน นำมาอัดเม็ด ตากให้แห้ง แล้วตักใส่ถุงพร้อมใช้และจำหน่าย
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
การเป็นอาสาสามัครหมอดินของหน่วยงานกรมพัฒนาที่ดิน และในตำแหน่งของคณะกรรมการกลุ่ม/องค์กรต่างๆของหลายหน่วยงาน จึงได้ผ่านการฝึกอบรมรับความรู้ในเรื่องการทำปุ๋ยหมักชีวภาพมาหลายครั้ง จึงเกิดความคิดในการนำมาประยุกต์ปรับใช้กับวัตถุดิบมูลวัวที่มีอยู่แล้วในชุมชน ซึ่งก็ทำให้ได้ผลดีมาก ทั้งทำใช้เองลดต้นทุนในการผลิตในครัวเรือนและจำหน่ายได้เป็นที่ต้องการของลูกค้าโดยทั่วไป
อุปกรณ์ ->
ต้องหมักตามระยะเวลา 1 เดือน ถ้าใช้เวลาน้อยเกินไปเม็ดหญ้าในมูลวัวจะไม่ตาย
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1490790468.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1490790468.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1490790468.jpg)