![image1](upload/kmimg/km_img01_1491041136.jpg)
การสานกระติ๊บข้าวจากลำคล้า
โดย : นางลุณณี ประกิ่ง ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-04-01-17:05:36ที่อยู่ : 8 บ้านอูนนา หมู่ที่ 11 ตำบลนางัว อำเภอนาหว้า จังหวัดนครพนม
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
บ้านอูนนา หมู่ที่ 11 ตำบลนางัว เป็นหมู่บ้านเกษตรกรรม มีการทำนา เป็นอาชีพหลัก หลังฤดูเก็บเกี่ยวจึงมีการว่างงาน ประกอบกับมีลำคล้าขึ้นอยู่ตามริมแม่น้ำอูนเป็นจำนวนมาก จึงนำลำคล้ามาสานกระติ๊บข้าว และยังสามารถทำขาย เพื่อเพิ่มรายได้อีกทางหนึ่ง และพื้นที่ในหมู่บ้านที่ส่งเสริม มีความสนใจในการสานกระติ๊บข้าวจากลำคล้า จึงเป็นที่มาของการสร้างสัมมาชีพแก่ชุมชน กิจกรรม “การจักสานผลิตภัณฑ์จากลำคล้า” และยังเป็นการลดรายจ่ายให้กับครัวเรือนรวมถึงต่อยอดทำเป็นอาชีพเสริม จำหน่ายทั้งในหมู่บ้านและนอกหมู่บ้าน สร้างรายได้ให้กับคนในครัวเรือนได้เป็นอย่างดี
วัตถุประสงค์ ->
1. ใช้เวทีเตรียมความพร้อมวิทยากรสัมมาชีพ 3 วัน ในการเตรียมความพร้อมของวิทยากร
2. สอบถามความพร้อมในองค์ความรู้ด้านการสานกระติ๊บข้าวจากต้นคล้าของปราชญ์ทั้ง 5 ท่าน
3. คัดเลือกครัวเรือนเป้าหมายเข้าร่วมกิจกรรมส่งเสริมสัมมาชีพ ทั้ง 20 ครัวเรือน เน้นที่สนใจด้านจักสานกระติ๊บข้าวจากต้นคล้า
4. ให้ความรู้ ความเข้าใจถึงวิธีการจักสานกระติ๊บข้าว ให้ครัวเรือนเป้าหมาย
5. ดำเนินการสาธิตการสานกระติ๊บข้าว แก่ครัวเรือนเป้าหมาย ทั้ง 20 ครัวเรือน ต่อยอดด้วยการทำเป็นรูปทรงต่าง
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1. ความพร้อมของวิทยากรสัมมาชีพ (ปราชญ์ทั้ง 5 คน) ในการให้ความรู้แก่ครัวเรือนสัมมาชีพ
2. ความตั้งใจ และให้ความสนใจของครัวเรือนสัมมาชีพ 20 ครัวเรือน
3. ครัวเรือนสัมมาชีพ มีฐานความรู้เดิม ในการจักสานกระติ๊บข้าวจากต้นคล้า
อุปกรณ์ ->
การตอกคล้าต้องผ่าให้ได้เส้นเล็ก มีความเสมอของตอกคล้า ความละเอียดของตอกคล้า มีดต้องคมเพื่อจะทำให้ตอกคล้ามีขนาดเท่ากันและสวยงาม
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ต้นคล้า ต้องการแสงแดดร่ม รำไร จนถึงแดดจัด หรือกลางแจ้ง ควรให้น้ำปานกลาง 3-5 วัน/ครั้ง ปลูกในดินร่วนซุย และใส่ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก อัตรา 0.5-1 กิโลกรัม การทำกระติบข้าวจากคล้าจะมีความทนกว่าไม้ไผ่ และเป็นเงา และต้องเลือกคล้าที่มีอายุ 1 ปีขึ้นไป มาทำกระติบข้าว
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1491041136.jpg)