![image1](upload/kmimg/km_img01_1497363456.jpg)
เทคนิคส่งเสริมสัมมาชีพชุมชนบ้านเจาะเหลาะแปรรูปปลาน้ำจืด เป็นปลาหวานแดดเดียว
โดย : นางเปรมฤดี ศรีทะพันธ์ ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-06-13-21:17:36ที่อยู่ : 97/1 หมู่ที่ 5 ตำบลนาสวน อำเภอศรีสวัสดิ์ จังหวัดกาญจนบุรี
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
อำเภอศรีสวัสดิ์มีพื้นที่เป้าหมายในการส่งเสริมสัมมาชีพชุมชน จำนวน 5 ตำบล 10 หมู่บ้าน
มีการพัฒนาทักษะการถ่ายทอดองค์ความรู้ให้กับปราชญ์ชุมชนโดยศูนย์ศึกษาและพัฒนาชุมชนเพชรบุรี เพื่อให้ปราชญ์กลับไปสร้างทีมและจัดฝึกอบรมให้กับครัวเรือนเป้าหมายที่ต้องการฝึกอาชีพในหมู่บ้าน เพื่อเป็นอาชีพและสร้างรายได้ให้แก่ครัวเรือน หรือขยายผลเป็นกลุ่มอาชีพที่ยั่งยืนต่อไป
วัตถุประสงค์ ->
หลังจากที่ตนเองได้เข้ารับการฝึกอบรมตามโครงการพัฒนาผู้นำสัมมาชีพจากศูนย์ศึกษาฯเพชรบุรีแล้ว
ได้นำเสนอโครงการส่งเสริมการสร้างสัมมาชีพชุมชนในระดับหมู่บ้านแก่ที่ประชุมหมู่บ้านประจำเดือน และชักชวนชาวบ้านที่ต้องการฝึกอาชีพและมีอาชีพเสริมเพิ่มรายได้ 20 คน ต่อจากนั้นประสานกับพัฒนากร เพื่อดำเนินการจัดฝึกอบรมตามกรอบแนวทางของโครงการส่งเสริมการสร้างสัมมาชีพชุมชนในระดับหมู่บ้าน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
-ความสนใจใคร่ฝึกอาชีพ และการมีวัตถุดิบอยู่ใกล้ตัว และชาวบ้านได้เป็นผู้เลือกเองตามที่ชาวบ้านถนัด และชาวบ้านเล็งเห็นตลาดรองรับคือหมู่บ้านเป็นแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติมีนักท่องเที่ยวนิยมมาพักผ่อนกับแพพักนักท่องเที่ยวในหมู่บ้านทุกวันหยุดสุดสัปดาห์
-และการสอนแนะโดยการร่วมกันทำกิจกรรมตั้งแต่เริ่มของกระบวนการทำปลาหวานแดดเดียวจนเสร็จ และนำไปขาย
-การจัดตั้งกลุ่มการคัดเลือกคณะกรรมการที่โปร่งใส การชี้แจงที่มาของเงินสนับสนุนโครงการ การชี้แจงและแบ่งหน้าที่พร้อมทั้งการเก็บรักษาเงินทุนและการใช้เงินลงทุน มีการวางระเบียบจดบันทึกชัดเจนที่ประชุมรับทราบทุกขั้นตอน
อุปกรณ์ ->
ชาวบ้านไม่ชอบฝึกอบรมนานหลายวัน
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ข้อพึงระวัง ->
![image1](upload/kmimg/km_img01_1497363456.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1497363456.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1497363456.jpg)