เทคนิคการขับเคลื่อนสัมมาชีพชุมชน
โดย : นางสุนันทาร เพชรพันธ์ ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-08-21-11:37:52ที่อยู่ : สำนักงานพัฒนาชุมชนอำเภออ่าวลึก อำเภอ อ่าวลึก
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ในปี 2560 กรมการพัฒนาชุมชน กระทรวงมหาดไทย มุ่งเดน้นการยกระดับเศรษฐกิจฐานราก เพื่อทำให้ชุมชนมีรายได้เพิ่มขึ้น โดยการสร้างสัมมาชีพชุมชนบนหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ให้ประชาชนได้รับการพัฒนาอาชีพและมีรายได้ โดยมอบหมายให้ผู้ที่มีความรู้เรื่องของอาชีพสอนชาวบ้านในสิ่งที่เขาอยากทำ เรียนรู้ีัจากผู้ที่ทำสเร็จ นำฝึกปฏิบัติจริงให้สามารถนำไปประกอบอาชีพ และพัฒนาจนเป็นอาชีพที่สร้างรายได้ให้กับครอบครัว จนต่อยอดสู่การรวมกลุ่มกันเพื่อจัดตั้งเป็นกลุ่ีมอาชีพที่มีความเข้มแข็ง ก้าวสู่การพัฒนาจนเป็นผลิตภัณฑ์ OTOP
การดำเนินกิจกรรมสร้างสัมมาชีพชุมชนตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ภายใต้การบูรณาการความร่วมมือของประชารัฐโดยใช้พื้นที่เป้าหมายตามพืท้นที่ในความรับผิดชอบของยุทธศาสตร์ที่ 1 การส่งเสริมการขับเคลื่อนการพัฒนาตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในภาคการเกษตรและชนบท เป็นพื้นที่ดำเนินการส่งเสริมและสนับสนุนการสร้างสัมมาชีพชุมชน
วัตถุประสงค์
1. เพื่อส่งเสริมการสร้างสัมมาชีพชุมชน บ้านคลองยา ม 3 ตำบล คลองยา อำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่
2. เพื่อให้ครัวเรือนเป้าหมายสัมมาชีพ มีรายได้เพิ่มขึ้น
วัตถุประสงค์ ->
-จัดทำเวทีประชาคมเพื่อค้นหาความต้องการของครัวเรือนในชุมชนด้านอาชีพ
-ค้นหาปราชญ์สัมมาชีพชุมชน จากผุ้ที่มีประสบการณ์ด้านอาชีพนั้นย ๆ และประสบความสำเร็จเป็นแบบอย่างได้
-การสำรวจข้อมูลปราชญ์ชาวบ้านและจัดทำทะเบียนข้อมูลปราชญ์ชาวบ้าน
-คัดเลือกปราชญ์ชาวบ้านหรือผู้ประสบความสำเร็จหรือเชี่ยวชาญในอาชีพ ในหมู่บ้านเพื่อเตรียมเข้ารับการฝึกอบรมเป็นวิทยากรสัมมาชีพ
-เตรียมความพร้อมข้อมูลความรู้ของปราชญ์ชาวบ้าน เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในการฝุึกอบรมวิทยากรสัมมาชีพชุมชน
-ประสานพื้นที่ดำเนินการ ประสานผู้นำชุมชนเตรีรยมพื้นที่ในการดำเนินการสร้างสัมมาชีพชุมชน
-การฝึกอบรมหลักสูตร วิทยากรผู้นำสัมมาชีพ ประจำปี 2560 ตามโครง
การพัฒนาผู้นำสัมมาชีพ
-แจ้งประสานปราชญ์ชาวบ้านหรือผ฿ู้ประสบความสำเร็จหรือเชี่ยวชาญในอาชีพ คือ นายชัยศิลป์ กลางรัก เข้ารับการฝึกอบรมหลักสูตร วิทยากรผู้นำสัมมาชีพ ณ ศูนย์ศึกษษและพัฒนาชุมชน นครศรีธรรมราช เพื่อเพิ่มพูนทักษะด้านการถ่ายทอดความรู้และการจัดกระบวนการสัมมาชีพ และสามารถทำหน้าที่เป็น วิทยากรสัมมาชีพชุมชน ในระดับหมู่บ้านได้อย่างมีคุณภาพ
-แจ้งประสานปราชญ์ชุมชนที่ผ่านการอบรมหลักสูตร วิทยากรผู้นำสัมมาชีพ ประจำปี 2560 เข้าร่วมโครงการ โครงการประชุมเชิงปฏิบัติการวทิยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน
-โครงการเตรียมความพร้อมทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน
-คัดเลือกปราชญ์ชุมชนเพิ่มเติมอีกหมู่บ้านละ 4 คน ซึ่งเรียกปราชญ์ชุมชนนี้ว่า แกนนำสัมมาชีพชุมชน เพื่อร่วมทำหน้าที่เป็นทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน
-คัดเลือกครัวเรือนเป้าหมายที่ต้องการฝึกอาชีพ โดยพิจารณาจากทะเบียนครัวเรือนที่มีรายได้ต่ำกว่าเกณฑ์ความจำเป็นพื้นฐาน (จปฐ) เป็นอีนดับแรก จำนวนหมู่บ้านละ 20 คน (ครัวเรือนละ 1 คน)
-ร่วมกับ ปราชญ์สัมมาชีพชุมชน ปรึกษาหารือวางแผน จัดประชุมฯ จัดทำเอกสาร เตรียมสื่อที่จำเป็๋นและเกี่ยนวข้องกับการดำเนินกิจกรรม
-ดำเนินการจัดประชุมเตรียมความพร้อมทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน ระยะเวลา่ 3 วัน
1. วันที่ 1 สร้างความรู้ ความเข้าใจตการสร้างสัมมาชีพ
2. วันที่ 2 เตรียมความพร้อมครัวเรือนเป้าหมายที่จะเข้ารับการอบรมอาชีพ ตามแนวทางสัมมาชีัพชุมชน โดยทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้านไปพบปะและสร้างความเข้าใจแก่ผู้แทนครัวเรือนเป้าหมายที่ต้องการฝึกอาชีพที่จะเข้ารับการอบรมทั้ง 20 คน โดยแบ่งตามสัดส่วนของทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้านย 1 คน ต่อ 4 ครัวเรือน เป้าหมายที่ต้องการฝึกอาชีพ
3. วันที่ 3 ทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้านร่วมกันวิเคราะห์ข้อมูลความต้องการอาชีพขจากแบบความต้องการฝึกอาชีพของคนในชขุมชนที่ได้สำรวจไว้แล้ว โดยจัดกลุ่มความต้องการอแาชีพ โดยพิจารณาจากศักยภาพของชุมชน ว่าเป็นอาชีพที่จะสำเร็จได้ สามารถสร้างรายได้จริง ซึ่งต้องเชื่อมโยงกับการตลาด สอดคล้องกับความรู้ ที่ปราชญ์ชุมชนในหมู่บ้านจะถ่ายทอด หรือจากการศึกษาดูงานบ้านปราชญ์ชุมชน ในอำเภอเดียวกันหรือมีแหล่งเรียนรู้ที่สะดวกต่อการเรียนรู้
-โครงการส่งเสริมการสร้างสัมมาชีพชุมชนในระดับหมู่บ้าน ส่งเสริมและสนับสนุนสการส่งเสริมการสร้างสัมมาชีพชุมชนในระดับหมู่บ้าน โดยมีขั้นตอนการดำเนินงาน ดังนี้
1. วันที่ 1-3 ดำเนินการฝึกอบรมความรู้ทางวิชาการ/ทฤษฎีที่ต้องรู้่เกดีร่ยวกับอาชีพ และสาธิตหรือฝึกปฏิบัติเบื้องต้นตามความเหมาะสม ของแต่ละประเภทอาชีพให้กับผู้แทนครัวเรือนเป้าหมาย
2. วันที่ 4 ศึกษาดูงานเพิ่มพูนความรู้ด้านอาชีพ ณ ศูนย์เรียนรู้ชุมชนหินดาน ม 5 ต เข่ใหญ่
3. วันที่ 5 ดำเนินการฝึกปฏิบัติอาชีพ คือการเลี้ยงกบ ณ บ้านนางเพ็ญฯศรี มิตรมนุษย์
โดยมีทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชน ติดตามเป็นพี่เลี้ยงในการฝึกปฏิบัติ
-สนับสนุนทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนระดับหมู่บ้าน ดำเนินการส่งเสริมให้ครัวเรือนนำอาชีพที่ได้ฝึกปฏิบัติไปประกอบอาชีพหรือพัฒนาอาชีพ ให้ก่อเกิดเป็นอาชีพและมีรายได้หรือลดรายจ่ายได้อย่างต่อเนื่อง
และรายงานผลการประกอบอาชีพตามแบบฟอร์มกาสรติดตามครัวเรือนสัมมาชีพชุมชน
-ถอดองค์ความรู้ปราชญ์สัมมาชีพชุมชน และเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ผ่านทาง เว็บไซต์สัมมาชีพชุมชน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1. ผู้นำวิทยากรสัมมาชีพชุมชนและทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชนมีความเข้มแข็ง เป็นผู้นำที่มีจิตอาสา มีความรู้ ความสามารถและทักษะในการถ่ายทอดความรู้ เป็นผู้ที่มีความใฝ่รู้ เรียนรู้ที่จะนำมาถ่ายทอดแก่ครัวเรือนสัมมาชีพ
2. การคัดเลือกครัวเรือนสัมมาชีพที่สมัครใจมีความพร้อม และความตั้งใจจริงในการฝึกอาชีพ
3. การได้รับการสนับสนุนจากผู้นำชุมชน และให้ความสำคัญในการดำเนินการตามโครงการ
4. ทีมวิทยากรสัมมาชีพชุมชน ให้ความสำคัญ เอาใจใส่และรับผิดชอบการดำเนินการตามโครงการ
5. อาชีพที่ชุมชนเลือก เป็นอาชีพที่เกิดจากความต้องการของชุมชนเอง
6. ครัวเรือนที่ร่วมโครงการมีความกระตือรือร้นอยากเรียนรู้
7. มีติดตามสนับสนุนอย่างต่อเนื่องของทีมวิทยากรสัมมาชีพ เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชนและเครือข่าย
อุปกรณ์ ->
-
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1. สร้างการรับรู้การดำเนินงานโครงการาสร้างสัมมาชีพชุมชนแก่ประชาชนในหมู่บ้านเป้าหมายผ่านเวทีประชาคมของกิจกรรมพัฒนาชุมชน และผ่านทางผู้นำชุมชน บอกเล่าปากต่อปาก
2. ใช้กระบวนการ ชาสวบ้านสอนชาวบ้าน ให้ชาวบ้านสอนชาวบ้านกันเองในสิ่งที่เขาอยากรู้ ในสิ่งที่เขาต้องการและอยากจะทำ ลงมือปฏิบัติเองโดยยึดปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงเป็นแนวทางปฏิบัติ
ข้อพึงระวัง ->