การเพาะเห็ดฟางทะลายปาล์ม
โดย : นายวันชัย ปิดนะ ตำแหน่ง : เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน วันที่ : 2017-07-04-10:44:05ที่อยู่ : 180 หมู่ที่ 2 ตำบลเขาเขน
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
จากการไปศึกษาดูงานการทำการเกษตรผสมผสานในหลายพื้นที่ แท้จริงแล้วการทำการเกษตรผสมผสาน ชาวบ้านได้ทำกันมาตั้งแต่อดีตแล้ว โดยหลักก็คือการปลูกพืชหลายชนิดในพื้นที่ข้างบ้าน หรือที่ชาวใต้เรียกกันว่า สวนสมรม และเลี้ยงสัตว์ไว้บริโภคหรือขาย เช่น ปลา ไก่ เป็ด หมู วัว แรงบันดาลใจที่ทำ ตามรอยเท้าพ่อ ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง เหตุผลที่ทำ ปัจจุบันสภาพปัญหาด้านเศรษฐกิจของครัวเรือนส่วนใหญ่ก็คือ รายได้ไม่เพียงพอกับรายจ่าย สาเหตุจากการปลูกพืชเชิงเดี่ยว การทำสวนปาล์มน้ำมัน สวนยางพารา หมายถึงว่ารายได้ของครอบครัวต้องพึ่งพาจากปาล์มน้ำมัน และยางพารา เมื่อราคาผลผลิตดังกล่าวตกต่ำ ชาวสบ้านก็เดือดร้อน การทำเกษตรผสมผสาน เป็นกิจกรรมทางเลือกที่สามารถแก้ไขปัญหาให้กับครัวเรือนได้ด้วยหลักคิด ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก ปลูกไว้บริโภคในครัวเรือน ที่เหลือนำไปขาย และที่สำคัญด้านรายจ่ายของครัวเรือน ท่ี่ต้องมีรายจ่าย รายวัน รายอาทิตย์ รายเดือน และรายปี เพื่อให้เรายได้และรายจ่ายเกิดความทสมดุล มีความจำเป็นที่ต้องดำเนินกิจกรรมย่อยหลาย ๆ กิจกรรมที่จะทำให้ครัวเรือนมีรายได้ รายวัน รายอาทิตย์ รายเดือน หรือรายได้ตามฤดูกาล หากทำได้ดังกล่าวแล้วสเชื่อว่าแต่กละครัวเรือนจะไม่เดือดร้อน สามารถดำรงชีวิตได้ และพร้อมรับการเปลี่ยนแปลบงในทุกสภาวะเศรษฐกิจ
วัตถุประสงค์ ->
1. ต้องนำทะลายปาล์มที่ขนมาจากโรงงานนำมาหมักไว้กองเป็นเวลาประมาณ 10 วัน การหมักโดยนำฃังทะลายปาล์มมากองไว้แล้วคลุมด้วยพลาสติก รดน้ำวันเว้่นวัน จนครบตามระยะเวลา
2. เมื่อหมักทะลายปาล์มได้ที่แล้ว จะนำมาปูเป็นร่องขนาดตามต้องการ ขนาดของร่องทีทางกลุ่มแม่บ้านทำ ใช้ขนาดความกว้างของร่องที่ ท 80 เซนติเมตร ยาว 7 เมตร
3. การล้างทำความสะอาดทะลายปาล์มน้ำมัน โดยการใช้น้ำฉีดจนกว่าน้ำที่ฉีดล้างจะออกเป็นสีแดง จึงถือว่าสะอาดได้ที่ ระหว่างการล้าง ต้องมีการเหยียบย่ำให้ทะลายปาล์มนุ่มลงด้วยเมื่อล้างทำความสะอาดแล้ว
4. การนำเชื้อเห็ดฟางมาหว่านลงไป โดยจะใช้เชื้อ 30 ถุง ผสมกับอาหารเสริมประมาณครึ่งถุงคลุกเคล้าให่้เข้ากันดีแล่้วนำมาโดรยลงของทะลายปาล์มน้ำมันแล้ว คลุมด้วยพลาสติกไว้บนโครงไม้ไผ่ที่จัดสร้างไว้นานประมาณ 3 วัน โดยในช่วง 3 วัน ดังกล่าวไม่ให้เปิดดูโดยเด็ดขาด จนกระทั่งผ่านระยะเวลาดังกล่าวจนเปิด เพื่อถ่ายเทอากาศทุกวันในช่วงเช้าและเย็น นานประมาณ 30 นาที
5. วันที่ 3 ปักกไม้โค้ง
6. หลังจากนั้นประมาณ 8 วัน เห็ดฟางจะเริ่มออกดอก
7. ในส่วนของการเปิดพลาสติกออกเพื่อเก็บดอกเห็ดต้องเริ่มด้วยการเปิดแผ่นพลาสติกบริเวณหัวและท้ายร่องก่อนเพื่อเป็นการระบายอากาศ จากนั้นจึงเปิดทั้งหมดและเมื่อเก็บดอกเห็ดมาแล้วต้องรีบคลุมพลาสติกไว้ดั้งเดิม เพื่อป้องกันเชื้อต่าง ๆ ที่จะเข้าไปเจริญเติบโตในร่องเห็ด อันจะทำให้มีผลเสียต่อฟางที่้เพาะไว้
8. สำหรับการให้น้ำ จะต้องดูที่ความชื้นของกองเห็ดเป็นหลัก หากพบว่าความชื้นน้อยลงจะให้น้ำทันที โดยการรดน้ำไปบนผ้ายางแล้วน้ำจะไหลลงสู่ด้านข้างของร่องเพาะเห็ดและซึมเข้าไปในวัสดุเพาะ เห็ดจะให้ผลผลิตเต็มที่ เมื่อประมาณ 10-15 วัน แล้ว เราสามารถเก็บได้ทุกร่อง ได้ทุกวัน โดยจะมีปริมาณ๊มากในระยะเวลาประมาณ 3 วัน หลังจากนั้นปรอมาณดอกเห็ดที่ออกเริ่มลดน้อยลง หากรวมเวลาท่ี่สามารถเก็บดอกเห็ดจนหมดรุ่น ใช้เวลาประมาณ 13 วัน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1. เป็นการนำวัตถุดิบ (ซังทะลายปาล์ม) ในพื้นที่มาสร้างมูลค่าเพิ่ม
2. การส่งเสริมของส่วนราขการต่าง ๆ เกษตร พัฒนาชุมชน ธกส เป็นต้น
3. การศึกษาดูงานในหลายพื้นที่
4. แรงบันดาลใจ ตามรอยเท้าพ่อ
อุปกรณ์ ->
การเพาะเห็ดฟางทะลายปาล์ม ต้องใช้น้ำมากพอสมควร ดังนั้นแหล่งน้ำจึงมีความสำคัญโดยเฉพาะในหน้าแล้ง
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1. ส่งเสริมให้ครัวเรือนสัมมาชีพชุมชนรวมตัวกันเป็นกลุ่มอาชีพ กลุ่มเพาะเห็๋ฟางทะลายปาล์ม วัตถุประสงค์เพื่อช่วยเหลือซึี่งกันและกันในการประกอบอาชีพและสร้างรายได้
2. ผลผลิตของกลุ่มสามารถเชื่อมโยงกับตลาดสัมมาชีพชุมชนทั้งในระดับ หมู่บ้าน ตำบล อำเภอ จังหวัด
3. พัฒนาผลผลิตของกลุ่มให้เป็นนวัตกรรม สวามารถเข้าสู่ระบบ OTOP และการดำเนินงานของบริษัทประชารัฐรักสามัคคี (จังหวัด) จำกัด
ข้อพึงระวัง ->