การปลูกผักสวนครัว
โดย : นางฝ้าตี้ฮ้า หม้อน้ำร้อน ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-06-21-10:22:50ที่อยู่ : 100 หมู่ที่ 5 ตำบล ตลิ่้งชัน
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เนื่องจากคนในหมู่บ้าน เดิมมีพื้นเพเป็นอาชีพประมง ต่อมาเมื่อกาลเวลาเปลี่ยนไปทำให้คนในชุมชนมีตัวเลือกด้านอาชีพเพิ่มขึ้น แต่ยังมีทรัีพยากรทางทะเลที่อุดมสมบูรณ์ การปลูกผักสวนครัวเป็นทางเลือกหนึ่งที่สามารถลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ ในครัีวเรือนได้ เนื่องจากปัจจุบัีนผู้คนนิยมผักกับมากขึ้น ทำให้ผักต่าง ๆ มีราคาแพง การปลูกผักสวนครัวในชุมชน จะทำให้คนในชุมชนได้บริโภคอาหาร สด สะอาด ปลอดภัย ทำให้มีสุขภาพดี และยังเป็นการเกื้อกูลกัน โดยคนที่มีอาชีพประมงสามารถนำปลามาแลกกับผักได้ โดยมีการแบ่งปัน กันตามวิถีชุมชนของคนชนบท น้ำที่นำมาล้างปลาดสด ๆ หากนำมารดผัก จะทำให้ผักเจริญงอกงาม เหมือนกับการใส่ปุ๋ยเคมี แต่ไม่มีสารพิษตกค้าง และเศษหัวปลาต่าง ๆ สามารถนำมาทำปุ๋ยได้อีก เป็๋นการช่วยลดรายจ่ายได้อีกทางหนึ่ง หากปลูกแล้วทานไม่หมดก็สามารถแจกจ่ายให้เพื่อนบ้าน หรือนำไปขายตามตลาดนัดต่าง ๆ จะทำให้มีรายได้เพิ่มขึึ้น
วัตถุประสงค์ ->
ประชาสัมพัรนธ์ให้คนในชุมชนเข้าร่วมโครงการสัะมมาชขีพชุมชน โดยขอครัวเรือนที่ต้องการทำอาชีพเสริมในหมู่บ้าน 20 ครัวเรือน เป็นตัวอย่างในการขับเคลื่อนการดำเนินงาน เอาเฉพาะคนที่สนใจอยากจะทำเพื่อให้เห็นเป็นรูปร่างที่ชัดเจนในการขับเคลื่อนงาน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ความร่วมมือของคนในชุมชนเป็นปัจจัยแห่งความสำเร็จ ในการปลูกผักสวนครัวต้องมีการแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกันในการปลูก และต้องหมั่นเอาใจใส่ในสิ่งที่ทำ ก็จะประสบผลสำเร็จ
อุปกรณ์ ->
หมั่นดูแลผักที่ปลูกไว้ อย่าให้ขาดน้ำ โดยเฉพาะผักที่ปลูกในกระถาง ตะทำให้เทืี่่ยวเฉาได้ง่าย
กระบวนการ/ขั้นตอน->
การปลูกผักก็เหมือนการเลี้ยงดูคน จะต้องหมั่นดูแลเอาใจใส่ ให้น้ำให้อาหาร จะทำให้เจริญงอกงาม เติบโต สมบุรณ์ และมีคุณภาพ
ข้อพึงระวัง ->