เรื่องกล้วย กล้วยก็รวยได้
โดย : นางจำรูญ ดีเทียน ตำแหน่ง : ปราชญ์ชุมชน วันที่ : 2017-03-17-11:46:39ที่อยู่ : 51 ม.5 ตำบลห้วยคต
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เริ่มจากสมาชิกกลุ่มมีอาชีพทำเกษตรกรรมเพียงอย่างเดียวจึงทำให้มีรายได้น้อยในการจุลเจือครอบครัวจึงเริ่มหันมารวมกลุ่มและจัดทำเป็นอาชีพเสริมให้กับสมาชิกในกลุ่ม และประกอบกับในชุมชนมีวัตถุดิบอยู่แล้ว จึงเริ่มหันมาทำข้าวเกรียบตำลึง กล้วยตาก กล้วยอบเนย จนเป็นกลุ่มแม่บ้านหลังเขาจนถึงปัจจุบัน
วัตถุประสงค์ ->
2.1 กระบวนการทำข้าวเกรียบตำลึง .
1) ลวกใบตำลึงในน้ำเดือดตักขึ้นแช่น้ำเย็น 2) ทิ้งให้เย็นแล้วปั่นให้ละเอียดรวมกับใบเตย .
3) กรองด้วยกระชอนแยกน้ำแยกกาก 4) ปอกฟักทองนึ่งให้สุก .
5) โขลกกระเทียม-พริกไทย-เกลือ-น้ำตาลทรายรวมกัน แล้วแบ่งเป็นสองส่วน 6) แบ่งแป้งเป็นสองส่วน .
7) แป้งส่วนที่ 1 ใส่ใบตำลึงและใส่ส่วนผสมที่แบ่งไว้นวดให้นิ่มและพักไว้ 8) แป้งส่วนที่ 2 ใส่ฟักทองที่นึ่ง .สุกใส่ส่วนผสมที่แบ่งไว้ 9) นวดรวมกันให้นิ่มปั้นเป็นก้อนกลมๆ ยาว 4-5 นิ้ว 10) นำแป้งทั้ง 2 อย่าง วางซ้อนกัน .แล้วม้วนเป็นแท่งห่อด้วยใบตอง 11) นึ่งประมาณ 40-50 นาที ทิ้งไว้ให้เย็นนำไปแช่ไว้ในตู้เย็น 1 คืน .
12) นำมาหั่นบางๆ ตากแดดให้แห้ง 13) นำไปทอดในน้ำมัน รับประทานเป็นอาหารว่าง .
ข้อควรระวัง/ข้อควรรู้ ต้องทอดในน้ำมันที่ร้อนปานกลาง
2.2 กระบวนการทำกล้วยอบเนย .
1) ปอกเปลือกกล้วยแล้วนำไปล้างน้ำเกลือให้สะอาด 2) ฝานกล้วยเป็นแผ่นเฉียงไม่ต้องบางจนเกินไป .
3) เก็บกล้วยที่ฝานแล้วใส่ในถุงพลาสติก และรัดหนังยาง 4) พักไว้ประมาณ 6 ชั่วโมง หรือ 1 คืน .
5) แกะกล้วยที่ติดออกจากกัน 6) คลุกเนย-น้ำตาลทราย-เกลือป่น 7) คลุกเคล้าให้เข้ากัน เทลงทอดในน้ำมันร้อนปานกลาง 8) รอให้สุกเหลืองเป็นสีน้ำตาลอ่อน ตักขึ้นให้สะเด็ดน้ำมัน
2.3 กล้วยตากธรรมชาติ .
1) บิดกล้วยที่สุกงอมออกจากหวีให้หมด 2) ใช้ไม้พายทุบให้นิ่ม แล้วล้างในน้ำเกลือ 3) ตัดหัวตัดท้ายเอา .เปลือกออกให้สะอาด 4) เรียงกล้วยบนตะแกรง 5) นำไปตากแดดคอยกลับไปมา 6) พอหมดแดดเก็บใส่ภาชนะ แล้วเก็บในที่ร่ม ประมาณ 3-5 วัน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
สมาชิกกลุ่มไปศึกษาดูงานเพื่อหาความรู้จากส่วนราชการต่างๆ เช่น อุตสาหกรรม พาณิชย์ กศน. ฯลฯ เพื่อนำมาพัฒนากลุ่มให้มีประสิทธิภาพ และมีผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ ในการตอบสนองต่อผู้บริโภค
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ข้อพึงระวัง ->