![image1](upload/kmimg/km_img01_1504688073.jpg)
การปลูกดาวเรือง
โดย : นางวรรณี บุญศิริ วันที่ : 2017-09-06-15:54:33ที่อยู่ : 11/2 ม.4 ต.พังยาง อ.ระโนด จ.สงขลา
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
บ้านหังถิน หมู่ที่ 4 ตำบลพังยาง ได้รับการส่งเสริมจากกรมการพัฒนาชุมชนเป็นหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง และโครงการส่งเสริมสัมมาชีพ กิจกรรมการปลูกดอกดาวเรืองในโครงการสัมมาชีพเป็นกิจกรรมที่เด่นได้ผลดี สมาชิกจึงมีความถนัดและประสบการณ์ เนื่องจากดาวเรืองเป็นพืชระยะสั้น ได้ผลผลิตเร็ว ไม่มีแมลงรบกวน และมีตลาดที่แน่นอน
วัตถุประสงค์ ->
1. เพื่อสร้างรายได้ เป็นอาชีพเสริมแก่ครัวเรือน
2. เพื่อใช้พื้นที่ว่างๆบริเวณบ้านให้เกิดประโยชน์
3. ดาวเรืองเป็นทั้งพืชเศรษฐกิจและพืชที่สร้างความสวยงามในหมู่บ้าน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1. ดินเพาะ
2. แผงเพาะเมล็ด
3. ปุ๋ยอินทรีย์
4. เมล็ดพันธุ์ดาวเรือง
อุปกรณ์ ->
1. จอบ เสียม
2. สายยางรดนำ้
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1. เพาะเมล็ดลงในแผงเพาะใช้ดินเพาะอย่างดี ที่ฆ่าเชื้อแล้ว รดนำ้บางๆพอชื้น ใช้เวลาประมาณ 15 วัน
2. เตรียมพื้นที่ปลูกโดยการขุดหลุมขนาดตื้นใส่ปุ๋ยอินทรีย์รองพื้น นำต้นกล้าดาวเรืองลงปลูก รดน้ำต่ออีก 15 วัน
3. เมื่อครบ 15 วัน เด็ดยอด ใส่ปุ๋ยสูตร 15 15 15 จะเห็นการเปลี่ยนแปลง การแตกแขนงของลำต้นมากขึ้น อีก 15 วันใส่ปุ๋ย สูตร 15 15 15 อีกครั้ง
5. ต้นจะเริ่มออกดอกและทยอยบานเป็นรุ้นๆ จะเริ่มตัดดอกขายได้เมื่ออายุประมาณ 50-55 วัน
ข้อพึงระวัง ->
ในช่วงที่ฝนทิ้งช่วง และก่อนจะเข้าสู่ฤดูฝน มักจะเกิดโรคระบาด มีเพลี้ยจับที่ดอกไดง่าย จะทำให้ยอดของดาวเรืองหยิก ควรใช้ยากำจัดเชื้อราฉีดพ่นซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์อินทรีย์
![image1](upload/kmimg/km_img01_1504688073.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1504686575.jpg)