การเลี้ยงไก่ไข่
โดย : นายวิเชียร หุ่นงาม วันที่ : 2017-09-27-15:07:56ที่อยู่ : 77 หมู่ที่ 4 ตำบลดอนยายหนู
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เนื่องจากที่บ้านทำการเกษตรแบบผสมผสาน การเลี้ยงไก่ไข่ถือเป็นกิจกรรมหนึ่งที่ทำอยู่และง่ายในการเลี้ยงดู ตลอดจนให้ผลผลิตอย่างต่อเนื่องก่อให้เกิดรายได้
วัตถุประสงค์ ->
1.ลดรายจ่ายเพิ่มรายได้ในครัวเรือน
2.ดำรงชีพเป็นแบบอย่างตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
พันธุ์ไก่ไข่และอาหาร
อุปกรณ์ ->
โรงเรือน เล้าเลี้ยงไก่ หลอดไฟ รางใส่อาหาร รางใส่น้ำ
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1. ให้อาหาร 70-90 กรัมต่อวันครับ ของผมเลี้ยง 6 ตัว ให้อาหารวันละ 5 ขีดครับ ค่าอาหารประมาณ 7 บาทครับ ให้เช้า กับเย็นครับ 2 เวลา คือ ตักมา 5 ขีด ให้เช้าครึ่งนึง เหลือครึ่งนึงให้ ตอนเย็นครับ .
2. ให้น้ำอย่าให้ขาดนะครับ ไก่กินอาหาร มันจะขาดน้ำไม่ได้เลยครับ และน้ำต้องผสม วิตามิน และยาแก้หวัดด้วยนะครับ ถามร้านขายไก่ดูครับ เค้ามีขายพร้อม ถ้าไม่มีวิตามินผสม กับน้ำ จะทำให้ไข่ไก่ไม่โตนะครับ
ข้อพึงระวัง ->