![image1](upload/kmimg/km_img01_1490154792.jpg)
เลี้ยงปลาดุกในบ่อพลาสติก
โดย : นางเพ็ญพร พันธวาที วันที่ : 2017-03-22-10:53:19ที่อยู่ : หมู่ที่ 10 ตำบลสี่ขีด
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
การเลี้ยงปลาดุกในบ่อพลาสติก เป็นการทำเศรษฐกิจพอเพียง เป็นการพัฒนาอาชีพ สร้างรายได้ ลดรายจ่าย ให้แก่ครัวเรือน ใช้พื้นที่น้อย ต้นทุนต่ำ
วัตถุประสงค์ ->
1. เพื่อเพิ่มรายได้ให้แก่ครัวเรือน
2. เพื่อใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์
3. เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ให้แก่ชุมชน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1. พันธุ์ปลา 1,000 ตัวๆ ละ 1 บาท เป็นเงิน 1,000 บาท
2. อาหารสำเร็จรูปโปรตีน จำนวน 2 กระสอบๆ ละ 380 บาท เป็นเงิน 760 บาท
3. สาร EM 1 ลิตรๆ ละ 80 บาท
4. กากน้ำตาล 25 กก.ๆ ละ 10 บาท เป็นเงิน 250 บาท
อุปกรณ์ ->
1. บ่อดิน
2. พลาสติกรองพื้นเป็นวัสดุถาวรใช้ได้นานประมาณ 2-3 ปี แผ่นละ 350 บาท
3. จอบ
กระบวนการ/ขั้นตอน->
โดยเริ่มทดลองขุดบ่อปลาขนาด กว้าง 2 เมตร ยาว 4 เมตร ลึก 2 เมตร จำนวน 1 บ่อ เป็นการเลี้ยงปลาดุกอุยในพลาสติกครั้งแรกประสบความสำเร็จ
คุณพี่แดง กล่าวว่า การเตรียมบ่อเลี้ยงปลาครั้งแรก ปูพลาสติกดำให้เต็มบ่อฝังกลบขอบพลาสติกด้วยดิน ยกสูงบริเวณรอบๆ ขอบบ่อให้เป็นคันบ่อ เติมน้ำหมักชีวภาพ (EM) จำนวน 5 ขวด และใส่ขี้วัวแห้งประมาณ 3 กระสอบ ที่ก้นบ่อเพื่อปรับสภาพน้ำ และเกิดไรแดงเป็นอาหารลูกปลา ใส่น้ำลงในบ่อพลาสติกส ทิ้งไว้ประมาณ 15 วัน แล้วนำปลามาปล่อยในบ่อที่เตรียมไว้ โดยอัตราการเลี้ยง 1 บ่อ เลี้ยงปลาได้ 1,000 ตัว การใช้ EM ขยาย ใช้ 2 ลิตร/สัปดาห์ เพื่อป้องกันน้ำเน่าเสีย โดยไม่ต้องเปลี่ยนน้ำตลอดจนถึงจับจำหน่าย ควรทำที่กั้นรอบๆ บ่อ ด้วยมุ้งเขียว เพื่อป้องกันศัตรูที่จะเข้ามาในบ่อปลา และเพื่อป้องกันปลากระโดดออกจากบ่อ
การเลี้ยงใช้เวลาในการเลี้ยงปลาประมาณ 5 เดือน จับขายได้ ราคาขายปลีก กิโลกรัมละ 50-60 บาท ตามขนาด
การให้อาหารปลา การเลี้ยงปลา 1 รุ่น ใช้เวลา 5-6 เดือน อาหารเสริม (แมลงที่ใช้ไฟล่อบริเวณบ่อปลา) ให้อาหารสำเร็จรูปโปรตีน 2 กระสอบ โดยให้วันละ 2.5 กก./1 มื้อ/1,000 ตัว
ข้อพึงระวัง ->
1) ควรใช้ EM ขยาย จำนวน 2 ลิตร/สัปดาห์
2) ชื้อพันธุ์ปลาจากแหล่งที่เชื่อถือได้ว่าเป็นปลาแข็งแรง และปราศจากโรค
![image1](upload/kmimg/km_img01_1490154792.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1490154792.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1490154792.jpg)