การปลูกพริก
โดย : นางจอมขวัญ ปลื้มพันธ์ วันที่ : 2017-03-15-12:38:19ที่อยู่ : 11 ม.8 ต.กระเบื้องนอก
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
พริก ถือเป็นพืชที่นำไปประกอบอาหาร ที่มีความจำเป็นและอยู่คู่ครัวไทยในหมู่บ้านมาช้านาน และขาดไม่ได้ด้วยซ้ำไป ในอดีต บ้านโนนงูเหลือม ม.8 ต.กระเบื้องนอก ปุ๋ย่าตายายเคยพากนปลูกพริกในที่สาธารณประโยชน์ของหมู่บ้าน
ถือเป็นพืชที่นิยมปลูกมากอีกชนิดหนึ่งในหมู่บ้าน ทั้งปลูกไว้กินเองและนำออกไปขายในตลาดนอกหมู่บ้าน
ต่อมาคนรุ่นหลังปลูกน้อยลง เพราะค่านิยมเปลี่ยนไป ชอบคาวมสะดวกสบาย หาซื้อง่ายตามตลาดนัด ตลาดสด หรือแม้กระทั่งซื้อจากพ่อค้าแม่ค้ารถพุ่มพวงที่มาขายถึงในหมู่บ้าน จนปัจจุบันที่สาธารณประโยชน์ถูกทิ้งร้าง ว่างเปล่า คนในหมู่บ้านไม่ได้ไปใช้ให้เกิดประโยชน์เลย
บัดนี้เป็นโอกาสดีที่ทุกคนได้เรียนรู้หลักการดำเนินชีวิตเศรษฐกิจพอเพียง ของในหลวง ร.9 ประกอบกับต้องการให้คนในชุมชนได้รวมกลุ่มกันปลูกพริกอีกครั้ง ภายใต้การบริหารจัดการกลุ่มของคนรุ่นใหม่ เพื่อสร้างสัมมาชีพชุมชนให้เจข้มแข็ง ทุกคนมีงานทำและมีรายมาใช้จ่ายในครอบครัวเพิ่มขึ้น..
วัตถุประสงค์ ->
1.เพื่อสร้างงาน สร้างรายได้ให้กับคนในชุมชน
2.เพื่อให้คนในชุมชนพึ่งตนเองได้ ทำให้ชุมชนเข้มแข็ง
3.ใช้ที่สาธารณประโยชน์ให้เกิดประโยชน์
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1.เมล็ดพันธุ์พริก ชนิดต่างๆที่นิยมปลูกกัน เช่น พริกขี้หนู พริกใหญ่ เป็นต้น
2.พื้นที่่ที่ต้องการปลูก เช่น บริเวณบ้าน ปลูกในภาชนะ กะละมัง โอ่ง อ่าง กระถาง หรืออื่นๆ ได้หมด การปลูกในสวน ที่นา ที่ดินที่อุดมสมบูรณ์ หรือที่สาธารณประโยชน์ใกล้แหล่งน้ำ เป็นการทำแปลงปลูกด้วยการยกร่องเป็นแถว เป็นแนวยาวก็ได้ในปริมาณมาก เป็นต้น
3.ปุ๋ยหมัก/ปุ๋ยคอก/ปุ๋ยูเรีย/สารไล่แมลง
4.ระบบน้ำ/แหล่งน้ำ
อุปกรณ์ ->
1.จอบ/เสียม /มีด
2.บัวรดนำ้/สายยางฉีดน้ำ/ท่อพีวีซี/หัวฉีดน้ำ
3.ถังฉีด หรืออุปกรณ์พ่นสารไล่แมลง
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1.เตรียมพื้นที่ต้องการปลูกหรือเพาะกล้าโดยการไถพรวนดินตากแดดไว้ประมาณ 1 อาทิตย์
2. หว่านปุ๋ยชีวภาพ/มูลสัตว์/ปุ๋ยคอก แกลบ ขี้เถ้าแกลบ และไถพรวนให้ผสมกัน แล้วปรับหน้าดินให้เสมอกัน
3.ยกร่องแปลงปลูกสูง 20-30 ซม.และห่างกันประมาณ 30-50 ซม.
4.ฉีดนำ้หมักชีวภาพลงไปในร่องหรือแปลงปลูกให้ทั่ว ทิ้งไว้ประมาณ 2 วัน
5.การเพาะด้วยการนำเมล็ดพันธุ์แช่น้ำไว้ 1 คืน และวางในร่มไว้ 1-2 วัน และนำไปเพาะในแปลงเพาะที่เตียมไว้ข้างต้น ดูแลรดนำ้ให้ชุ่มทุกวัน
6.เมื่อเพาะต้นกล้าได้ประมาณ 30-40 วัน หรือสูงประมาณ 15-20 ซม. ควรหยุดรดนำ้ สัก 2-3 วัน แล้วนำไปปลูกในพื้นที่ที่เตรียมไว้
7.ขุดหลุมห่างกนประมาณ 30-50 ซม. นำกล้าพริกปลูกลงหลุม กลบดินให้แน่นพอประมาณ
8.รดน้ำให้ชุ่ม ทุกวันๆละ 1-2 ครั้ง
ข้อพึงระวัง ->
1.การรดนำ้ควรทำในตอนเช้า และตอนเย็น เพื่อความชุ่มชื่่นของต้นพริก
2.ไม่ควรใช้สารเคมีหรือยาฆ่าแมลง