การป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด (เรื่องเลิกเหล้า)
โดย : นายจีรพันธ์ แก่นบำรุง วันที่ : 2017-03-20-13:40:36ที่อยู่ : 35 หมู่ที่ 11 ตำบลบ้านนา
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ด้วยบทบาทหน้าที่ของการเป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ทำให้ได้ทราบถึงวิถีชีวิต ความเป็นอยู่ การประกอบอาชีพของคนในชุมชน แต่มีสิ่งหนึ่งที่พบว่าเป็นปัญหาที่สำคัญและสมควรได้รับการแก้ไข คือปัญหาการดื่มเหล้าของคนในชุมชน โดยพบว่านอกจากผู้เสพจะเป็นวัยทำงานแล้ว ยังมีเยาวชนซึ่งยังอยู่ในวัยเรียนและเป็นอนาคตของชาติ จึงตระหนักถึงปัญหาที่สำคัญ จึงได้เข้าอบรมเชิงปฏิบัติการตามโครงการ “การช่วยเหลือเลิกเหล้า”
วัตถุประสงค์ ->
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
หลังจากเข้ารับการอบรมเชิงปฏิบัติการตามโครงการ “การเลิกเหล้า” การทำงานคือ
1) นำกลุ่มเป้าหมายที่ติดเหล้า ทุกระดับเข้าร่วมโครงการและจัดอบรมให้ความรู้ในการเลิกเหล้า พากลุ่มเป้าหมายดูผู้ป่วยที่ติดเหล้า พร้อมให้คำแนะนำวิธีการเลิกเหล้า และผลกการเลิกเหล้า
2) ติดตามผู้ที่เข้าอบรมทุกสัปดาห์ เพื่อติดตามผลหลังจาการเข้ารับโครงการพร้อมให้กำลังใจให้เลิกเหล้าได้สำเร็จ และเข้ารับฟังปัญหาพร้อมแนะนำแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้อง
3) ทำแบบรายงานผลการเข้าร่วมโครงการส่งคลินิกฟ้าใสทุกเดือน
ข้อพึงระวัง ->