การปลูกไทรเกาหลี
โดย : นายอภิชาติ หมัดนุช วันที่ : 2017-03-21-18:08:36ที่อยู่ : บ้านเลขที่ 44/2 หมู่ 5 ตำบลบึงศาล
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
1.ความเป็นมา
ไทรเกาหลีเป็นพืชชนิดหนึ่งในวงศ์ MORACEAE ซึ่งเป็นวงศ์ไม้ที่ประกอบไปด้วยไม้ยืนต้นและไม้พุ่มขนาดใหญ่หลายชนิด พืชในวงศ์นี้ที่น่าจะเป็นที่รู้จักกันดี ได้แก่ ต้นโพธิ์ ต้นขนุน และไทรชนิดต่างๆ สำหรับไทรเกาหลีนั้นจัดเป็นไทรประดับชนิดหนึ่ง มีลักษณะเป็นไม้พุ่มทรงสูง และทรงของพุ่มจะค่อนข้างแน่น ตัวพุ่มประกอบไปด้วยใบสีเขียวสดที่เรียงตัวซ้อนกันอยู่เป็นชั้นๆ เมื่อโตเต็มที่ไทรเกาหลีจะมีขนาดความสูงได้ประมาณ 5-6 เมตร ส่วนตัวใบของต้นไทรเกาหลีนั้นจะมีสีเขียวเข้มจัด รูปทรงค่อนข้างเรียว ใบมัน และมียางสีขาว ส่วนของลำต้นด้านบนจะเห็นไม่ชัดเนื่องจากใบที่หนาแน่นปกคลุมอยู่มาก โดยตัวลำต้นส่วนล่างที่มองเห็นได้จะมีสีเทาปนน้ำตาล ตามกิ่งจะมีรากย้อยลงมาซึ่งเป็นลักษณะแบบเดียวกับต้นไทรชนิดอื่นด้วย
จุดเด่นของไทรชนิดนี้อยู่ที่การแตกกิ่งที่หนาแน่นและมีใบดกสีเขียวสดปกคลุม ทำให้แลดูชุ่มชื่นตลอดปี โดยทั่วไปไทรเกาหลีจึงถูกนิยมนำมาปลูกประดับเป็นแนวรั้ว ปลูกริมกำแพงร่วมกับพืชดอกชนิดอื่น หรืออาจนำมาใช้ทำเป็นกำแพงต้นไม้ไปเลยก็ได้
ด้วยความที่ตัวพุ่มของไทรเกาหลีเป็นพุ่มแน่นทึบ ประกอบด้วยใบไม้เรียงตัวซ้อนกันหลายชั้น ทำให้ช่วยกั้นแสงแดดและฝุ่นละอองได้ดี จึงเหมาะกับการนำมาปลูกกั้นเป็นกำแพงส่วนตัว นอกจากนั้นแล้วข้อดีอีกอย่างหนึ่งของไทรชนิดนี้คือ เป็นพันธุ์ไม้ที่มีความแข็งแรง ทนทาน ง่ายต่อการดูแลรักษา ไม่ค่อยมีโรคหรือแมลง และสามารถเติบโตได้ดีในดินธรรมดา
ในยุคปัจจุบันจึงมีการนำต้นไทรเกาหลีมาตัดแต่งเป็นพุ่มรูปทรงต่างๆหรือนำมาปลูกแทนไม้ประดับริมรั้วชนิดอื่นๆ อย่างที่เห็นได้ทั่วไป ในโครงการหมู่บ้านจัดสรร คอนโด หรือโรงแรมต่างๆ
ความสูงของต้นที่นิยมนำมาใช้สำหรับการทำเป็นกำแพงกั้นริมรั้ว คือประมาณ สองถึงสามเมตร และจะใช้ต้นไทรเกาหลีประมาณ 10 ต้นต่อความยาวของรั้ว 3 เมตร ต้นไทรเกาหลีเป็นต้นไม้ที่ต้องการแสงแดดจัด จึงควรนำมาปลูกกลางแจ้ง ไม่ควรนำไปปลูกไว้ในที่ร่มหรือห้องรับแขกเพราะจะทำให้ต้นแตกกิ่งก้านและผลิใบน้อยลงและไม่เติบโตเท่าที่ควร ข้อดีอีกอย่างหนึ่งของต้นไทรเกาหลีคือแทบจะไม่มีการผลัดใบ ทำให้ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับการจัดการกับปัญหาเศษใบไม้ร่วง สำหรับการดูแลรักษานั้นและเพาะพันธุ์นั้นพบว่า ไทรเกาหลีมีความต้องการน้ำในระดับปานกลาง และสามารถขยายพันธุ์ได้โดยการเสียบยอดหรือเพาะเมล็ด ปัจจุบันราคาของต้นไทรเกาหลีเพิ่มขึ้น เนื่องจากความนิยมในการนำมาใช้เป็นกำแพงริมรั้วเพิ่มขึ้นมาก…
วัตถุประสงค์ ->
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1.ขลุยมะพร้าวป่น 2.ต้นกล้า 3.ปุ๋ย
อุปกรณ์ ->
1.จอบ 2.ถุงดำ 3.พลาสติก 4.ไม้ไผ่
กระบวนการ/ขั้นตอน->
2.กระบวนการ/วิธีการขั้นตอน/ข้อพึงระหวัง ที่ใช้ในการแก้ไขปัญหาหรือพัฒนาอาชีพ
1.ขุดหลุมให้พอดีกับถุงปลูก ระยะปลูกที่เหมาะสม-ขนาดถุง 8" ใช้ระยะปลูก 3-4 ต้นต่อ 1 เมตร หรือแบบรอหน่อยก็ 3 ต้นต่อ 1 เมตร
-ขนาดถุง 10" ใช้ระยะปลูก 3 ต้นต่อ 1 เมตร
-ขนาดถุง 12" ใช้ระยะปลูก 2-2.5 ต้นต่อ 1 เมตร
หมายเหตุ ระยะปลูกให้อ้างอิงกับความโตทรงพุ่มก็ได้ เช่น ทรงพุ่มกว้าง 50 เซนติเมตร ให้ใช้ระยะปลูก 2 ต้นต่อ 1 เมตร ก็ได้เช่นกัน
2.แกะถุงดำที่เพาะชำออกจากตุ้ม
3.นำต้นไทรเกาหลีลงปลูกในหลุม ให้หันฟอร์มต้นไม้ด้านที่สวยที่สุดออกด้านนอก(ด้านที่จะโชว์) และพยายามตั้งต้นไทรเกาหลีให้ตรง ไม่เอียงทิศทางใดทิศทางหนึ่ง และเฉลี่ยระยะห่างแต่ละต้นให้เท่าๆกัน แค่นี้ฝีมือการปลูกก็ออกมาสวยแบบมืออาชีพแล้ว
4.กลบด้วยดินเดิม หากดินเดิมไม่เหมาะสม ควรหาดินสำหรับปลูกต้นไม้ นำมากลบหลุมได้เช่นกัน แนะนำให้พูนดินขึ้นเล็กน้อย ป้องกันดินยุบตัว และป้องกันน้ำขังในฤดูฝน
5.ให้รดน้ำให้ชุ่มทันทีหลังปลูกเสร็จ
การรดน้ำหลังปลูก ให้รดน้ำเช้า-บ่าย ติดต่อกัน 3-5 วัน ตอนเช้ารดได้ทั่วทั้งต้น ตอนบ่ายรดแค่โคนต้น ป้องกันใบไหม้ หลังจากนั้นให้รดวันละครั้ง หรือวันเว้นวันก็ได้
ขั้นตอนนี้ สามารถแก้ไขต้นไทรเกาหลีบางต้นที่ยังตั้งไม่ค่อยตรง ได้โดยการรดน้ำให้ชุ่ม แล้วใช้มือจับที่กลางลำต้น แล้วโยกเบาๆให้ลำต้นตรง ได้เช่นกัน
ข้อพึงระวัง ->