![image1](upload/kmimg/km_img01_1489049793.jpg)
เพาะเลี้ยงกบ
โดย : นายสงัด ชมไพร วันที่ : 2017-03-09-15:56:33ที่อยู่ : 74 บ้านคลอง 29 หมู่ที่ 1 ตำบลบางปลากด
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เดิมมีอาชีพทำนา ภายหลังมีความสนใจอยากหาอาชีพเสริม จึงได้หาความรู้หลายๆอย่างเพื่อทดลองนำมาทำเป็นอาชีพเสริม จนได้มาทดลองเพาะเลี้ยงกบปรากฏว่าประสพผลสำเร็จเป็นอย่างดี จึงได้ทำเป็นอาชีพเรื่อยมา
วัตถุประสงค์ ->
เพื่อทำเป็นอาชีพเสริม
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
1.ลูกกบ
2.อาหาร
อุปกรณ์ ->
1.บ่อเลี้ยง
2.ระบบน้ำ
3.ถังน้ำ
กระบวนการ/ขั้นตอน->
การอนุบาลกบ
การให้อาหารกบควรจะให้วันละ 2 ครั้ง คือ เวลา 07.00 น. และ 17.00 น. โดยให้ปริมาณอาหารเท่ากับ 10 % ของน้ำหนักกบ เช่น กบในบ่อมีน้ำหนักประมาณ 100 กิโลกรัม ควรให้อาหาร 10 กิโลกรัม เป็นต้น
อาหารของกบมีหลายอย่าง ขึ้นอยู่กับว่าผู้เลี้ยงสามารถหาอาหารแบบใดได้
1. เนื้อปลาสับ
2. ปลายข้าว 1 ส่วน ผักบุ้ง 2 ส่วน ต้มรวมกับ เนื้อปลา เนื้อหอยโข่ง หรือปู
3. เปิดไฟล่อให้แมลงมาเล่นไฟแล้วตกลงในบ่อเลี้ยง แต่ผลเสียคือ แมลงอาจจะมีพิษหรือแมลงมียาฆ่าแมลงตกค้าง ทำให้กบตายได้ในการให้อาหารช่วงเช้า 07.00 น. ต้องมีการเก็บภาชนะไปล้างประมาณเวลา 10.00 น. เพื่อป้องกันอาหารบูด ส่วนอาหารเย็น 17.00 น.ไม่ต้องเก็บภาชนะไปล้าง เพราะว่ากลางคืนอาหารจะไม่บูดเสีย และธรรมชาติของกบจะหากินตอนกลางคืน
การเลี้ยงกบต้องคอยคัดขนาดกบให้เท่า ๆ กันในแต่ละบ่อ เพื่อไม่ให้กบใหญกินกบเล็ก และกบเป็นสัตว์ที่ชอบอิสระเสรี ถ้าใช้อวนไนลอนกั้นคอก ทำให้กบสามารถมองเห็นภายนอกและพยายามหาทางออกไปข้างนอก โดยจะกระโดดชนอวนไนลอนจนปากกบบาดเจ็บและเป็นแผล กินอาหารได้น้อยลงจนถึงกินไม่ได้เลยก็มี
ข้อพึงระวัง ->
ระวังสัตว์จำพวกงูและตัวเหี้ยเข้าบ่อ
![image1](upload/kmimg/km_img01_1489049793.jpg)