เลี้ยงกุ้งก้ามแดง
โดย : นายสุวรรณื พลูทอง วันที่ : 2017-03-26-21:53:31ที่อยู่ : 25
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
วัตถุประสงค์ ->
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
- อันดับแรกก็คงจะเป็นในด้านการลงทุน ลงทุนมากกว่าบ่อดินหรือในนาข้าวแน่นอนครับ เพราะต้องมีการเตรียมบ่อ และต้องมีบ่อพัก ต้องมีอ๊อกซิเจน
- บ่อปูนที่ทำขึ้นเป็นสี่เหลี่ยม ที่นิยมทำการเลี้ยงก็จะไม่ทำขนาดใหญ่มากนัก บ่อปูนกลมก็สามารถเลี้ยงได้ เพราะจะสะดวกต่อการเปลี่ยนถ่ายน้ำ หรือการทำความสะอาดบ่อครับ
- การเลี้ยงในบ่อปูนต้องหาวัสดุมาไว้ในบ่อเพื่อให้กุ้งได้หลบ หรือแอบซ่อนตัวเพื่องดการกินกันเองของกุ้งก้ามแดงครับ ส่วนมากจะนิยมใส่ท่อพีวีซี ตัดเป็นท่อนๆใส่ลงไปในบ่อมากกว่าจำนวนกุ้งหนึ่งเท่าตัว เช่น มีกุ้ง 100 ตัว ก็ต้องมีท่อจำนวน 200 อันเป็นต้นครับผ้ายางเก่าหรืออะไรก็ได้ก็สามารถใส่ลงไปบ่อ กุ้งก้ามแดงจะไม่ชอบแสงมากนัก จึงจำเป็นที่ต้องหาผ้าใบมาคลุมบ่อ เพื่อเป็นการกระตุ้นให้กุ้งก้ามแดงได้กินอาหารได้ทั้งวัน เพื่อความเจริญเติบโตครับ
- ข้อดีในการเลี้ยงกุ้งก้ามแดงในบ่อปูนเราจะดูแลง่าย เมื่อสังเกตุเห็นว่ากุ้งลอกคราบ ก็สามารถแยกกุ้งออกมาได้เพื่อลดการสูญเสียหรือการกินกันเองได้ครับ
- กุ้งก้ามแดงเมื่อมีขนาด 3-4 นิ้วควรมีการแยกเพศแยกบ่อเพื่อเป็นการเร่งการเจริญเติบโต เพราะถ้าไม่ทำการแยกบ่อแล้ว กุ้งจะไม่เจริญอาหารเพราะจะจ้องแต่จะผสมพันธ์ุครับ
- ข้อดีอีกอย่างของการเลี้ยงในบ่อปูนคือ จะมีสีใสสวยและสะอาดไม่ไม่ตะไคร่น้ำเกาะเหมือนกุ้งก้ามแดงที่เลี้ยงในบ่อดินครับ
ข้อพึงระวัง ->