ไข่เค็มบ้านคลอง 30
โดย : นางสันต์พจน์ อาภาทองรัตน์ วันที่ : 2017-03-25-19:24:46ที่อยู่ : บ้านเลขที่ 196 หมู่ 6 ตำบลทองหลาง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ด้วย หมู่ 6 ตำบลทองหลาง พื้นที่ส่วนใหญ่เป็นพื้นที่ทำนา ครัวเรือนมีรายได้ ปีละ 1 ครั้ง จากที่ว่างหลังจากการทำนา มีกลุ่มผู้เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งมาขอใช้พื้นที่ในการเลี้ยงเป็ด เพื่อเก็บกินเมล็ดข้าวที่เหลือ และมีไข่เป้็ดจำหน่ายให้กับคนในชุมชนเป็นจำนวนมากในแต่ละปี จึงเกิดความคิดในการส่งเสริมให้คนในชุมชนทำไข่เค็มจำหน่ายเป็นรายได้เสริมให้กับครอบครัว และส่งเสิรมการเลี้ยงเป็ดในชุมชน เพื่อนำมาแปรรูปจำหน่าย
วัตถุประสงค์ ->
เพื่อสร้างอาชีพเสริมเพิ่มรายได้ให้คนในชุมชน และ เกิดการรวมกลุ่มอาชีพในชุมชน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
ไข่เป็ด เกลือ และดินปลวก
อุปกรณ์ ->
กะละมัง ถังพลาสติก
กระบวนการ/ขั้นตอน->
ไข่เค็มพอก ล้างไข่เป็ดให้สะอาด ผึ่งลมให้แห้ง
ผสมผงดินปลวกป่นละเอียด กับเกลือและน้ำตามอัตราส่วน
นำไข่เป็ดมาชุบ แล้วคลุกด้วยแกลบเผา บรรจุใส่กล่องจำหน่าย
ข้อพึงระวัง ->
เพื่อเป็นอาชีพเสริม สร้างร้ายได้ให้กับครอบครัวเป็นประจำทุกวัน