การปลูกดาวเรือง
โดย : นางบุญทัน คำภิราช วันที่ : 2017-03-27-19:25:11ที่อยู่ : 115/2 ม.11 ต.ปะตง
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เนื่อทำอาชีพปลูกดอกดาวเรืองขาย มาเป็นเวลาหลาย 10 ปี มีความชำนาญเป็นอย่างดี และมีการรวมกลุ่มผู้ปลูกดาวเรือง เพื่อคอยช่วยเหลือกันภายในกลุ่ม
วัตถุประสงค์ ->
เพื่อถ่ายทอดความรู้ในการปลูกดาวเรืองให้แก่ผู้ที่มีความสนใจ
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
1.เมล็ดพันธุ์
2.ปุ๋ยคอกและปุ๋ยเคมี
3.ยาฆ่าแมลง
กระบวนการ/ขั้นตอน->
1.ควรที่จะยกร่องเตี้ยๆ สูงประมาณ 1 คืบ ไม่ว่าพื้นที่จะเป็นดินหรือสภาพร่อง การยกร่องช่วยให้การระบายน้ำดีขึ้นเมื่อฝนตกหนักและช่วยเก็บความชื้นไว้ได้ดียมฝนทิ้งช่วง
2.นำเมล็ดพันธุ์ไปแช่น้ำประมาณ 8- 10 ชั่วโมง ก่อนนำไปหว่านในแปลงเพาะ ต้องหมั่นรดน้ำให้ชุ่ม เช้า-เย็น เมื่อเพาะได้ 25-30 วัน ก็ให้ย้ายลงแปลงปลูกที่เตรียมไว้
3.การปลูกโดยใช้ระยะห่างระหว่างต้น 50 เซนติเมตร ระหว่างแถว 1 เมตร 1 ไร่ ปลูกได้ 3,500 ขุม ขุมละ 1 ต้น
4. หลังจากปลูกแล้วให้ใช้น้ำหมักชีวภาพรดทุกๆ 7 วัน และเติมด้วยปุ๋ยอินทรีย์ทุก 15 วัน ต้นดาวเรืองก็จะเจริญเติบโตได้เร็วมาก
5.อายุ 2 เดือนก็เริ่มเก็บเกี่ยวได้
ข้อพึงระวัง ->
1.ประมาณ 7 วัน ตอนเป็นต้นอ่อนต้องคอยระวังจิ้งหรีดที่ชอบมากัดกิน
2. เมื่อทิ้งแปลงปลูกแล้วไม่ควรปลูกซ้ำในทันที แต่ควรตัดวงจรด้วยการปลูกพืชอย่างอื่น อาจจะเป็นพืชตระกูลแตง ข้าวโพด ฟักทอง ฟักเขียว แล้งแต่ความถนัด