![image1](upload/kmimg/km_img01_1490264911.jpg)
การแปรรูปเผือก
โดย : นายสมหวัง หมื่นสวัสดิ์ วันที่ : 2017-03-23-17:28:31ที่อยู่ : บ้านเลขที่.......๓๘.....ม..๒๒......ต.หนองปรือ....อ.หนองปรือ....จ.กาญจนบุรี......๗๑๒๒๐
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เป็นการนำผลผลิตทางการเกษตรที่อยู่มากในหมู่บ้าน มาแปรรูปเป็นเผือกฉาบ เพื่อเพิ่มมูลค่านอกจากนั้น ยังเป็นการอนุรักษ์ภูมิปัญญาท้องถิ่นในการแปรรูปอาหารก่อให้เกิดเป็นอาชีพเสริมแก่สมาชิกกลุ่มและนำรายได้มาสู่ชุมชน
วัตถุประสงค์ ->
๑. เพื่อเป็นอาชีพเสริมนอกจากอาชีพหลัก
๒. เพื่อเป็นการเพิ่มรายได้
๓. เพื่อเป็นการอนุรักษ์ภูมิปัญญาท้องถิ่น
๔. เพื่อเป็นการสร้างรายให้กับชุมชน
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
๑. เผือกหอม......๒......น้ำตาลทราย.....๓.....เกลือป่น.....๔....น้ำมันสำหรับทอด....๕....น้ำสะอาด
อุปกรณ์ ->
๑. กระทะก้นลึก...๒....เตาแก็ส..๓....ตระแกรงสำหรับตัก....๔...ถาด...หรือภาชนะอื่นๆ.....๕....กระดาษซับมัน
กระบวนการ/ขั้นตอน->
๑. ล้างเผือกหัวให้สะอาด....ผึ่งให้แห้ง
๒. นำมาปอกเปลือก.....โดยไม่ต้องล้างน้ำซ้ำอีกครั้ง
๓. หั่นเผือกเป็นชิ้นบางๆให้มีขนาดความหนาเท่าๆกัน
๔....ทอดในกระทะก้นลึก น้ำมันมาก ให้น้ำมันร้อนจัดจึงเอาเผือกลงทอดจนสุกและกรอบตักขึ้น....พักในตะแกรงให้สะเด็ดน้ำมัน
๕. ใส่น้ำตาลและเกลือในกระทะ...เคี่ยวน้ำตาลพอข้นใส่เผือกที่ทอดแล้วลงคลุกเคล้าจนเคลือบดี...ยกลง.....
๖. พอเผือกฉาบเย็นลง บรรจุภาชนะปิดให้สนิท
ข้อพึงระวัง ->
ไม่ควรใส่รสชาติในขณะทอดเสร็จและตักออกจากกระทะแล้ว...ด้วยการเติมเกลือลงไปซึ่งจะทำให้เกลือละลายก่อให้เกิดความชื้นทำให้ไม่กรอบอร่อย
![image1](upload/kmimg/km_img01_1490264911.jpg)
![image2](upload/kmimg/km_img02_1490264911.jpg)
![image3](upload/kmimg/km_img03_1490264911.jpg)