![image1](upload/kmimg/km_img01_1490001129.jpg)
การประดิษฐ์ดอกไม้จากรังไหม (ดอกบัว)
โดย : นางหนูจีน ศรีนัมมัง วันที่ : 2017-03-20-16:12:09ที่อยู่ : 21 หมู่ที่ 11 ตำบลบัวลาย อำเภอบัวลาย จังหวัดนครราชสีมา
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เนื่องจากเคยเห็นพ่อ แม่ ปู่ ยา ตา ยาย ในสมัยก่อน ปลูกหม่อนเลี้ยงไหมและทอผ้าใช้เอง แต่รังไหมที่ใช้แล้วเสียเปล่าไม่สามารถนำมาทำอะไรได้ จึงได้เกิดแนวคิดที่จะนำรังไหมมาประดิษฐ์เป็นดอกไม้นานาชนิดเพื่อใช้ประโยชน์จากรังไหมให้ได้สูงสุดและเป็นการเพิ่มมูลค่า
วัตถุประสงค์ ->
เพื่อสืบสานภูมิปัญญา และถ่ายทอดองค์ความรู้ในการประดิษฐ์ดอกไม้จากรังไหม สำหรับใช้ประดับตกแต่งภายในครัวเรือน เป็นของฝากของที่ระลึก และจำหน่ายเพื่อเพิ่มรายได้
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
- รังไหม
- สี
- ด้าย
- กระดาษทิชชู
- ฟอร่าเทป
- กาว TOA
- เกสร
- ผ้าต่วนสีเขียว
- ผงซักฟอก
อุปกรณ์ ->
- กรรไกร
- เข็ม
- ลวด
- เครื่องรีดดอกไม้
กระบวนการ/ขั้นตอน->
- คัดเลือกรังไหมที่เหมาะสมกับชนิดของกลีบดอกไม้แต่ละชนิด (รังไหมมี 2 ลักษณะ คือ รังป้อม ใช้สำหรับทำกลีบดอกมะลิ รังยาว ใช้สำหรับทำกลีบดอกบัว)
- นำรังไหมที่คัดแล้ว มาตัดเป็นกลีบดอกไม้ตามที่ต้องการ เรียบร้อยแล้วใช้เข็มสกิดเพื่อลอกรังไหมออกมาให้เป็น 2 ชั้น แล้วนำมามัดเป็นดอกไม้ให้หนาประมาณ 1 นิ้ว
- จากนั้นนำลงไปแช่ในผงซักฟอกนานประมาณ 2 ชั่วโมง ล้างออก ผึ่งไว้
- นำสีที่จะย้อม ผสมในน้ำอุ่นให้ละลายในกะละมัง จากนั้นเติมน้ำสะอาดให้ได้สีเข้มตามที่ต้องการ
- นำกลีบดอกไม้ที่มัดไว้เรียบร้อยแล้ว ลงย้อมในกะละมังสีที่เตรียมไว้ ทิ้งไว้ประมาณ 2 ชั่วโมง แล้วเทน้ำทิ้ง ล้างให้สะอาด
- ตัดด้ายที่มัดออก นำมาพึ่งลมในที่ร่ม (ห้ามตากแดดเพราะกลีบดอกจะหงิกงอ เวลาเข้าดอกจะทำยาก) เมื่อแห้งดีแล้ว นำกลีบมารีดด้วยเครื่องรีด
- นำลวดเบอร์ 20 มาตัดยาวประมาณ 20 เซนติเมตร งอปลายลวดเล็กน้อย นำกระดาษทิชชูครึ่งแผ่นหมุนพันกับลวดส่วนที่งอ แล้วบีบหมุนให้เป็นตุ้มกลมๆ
- นำรังไหมที่ย้อมสีเหลืองตัดเป็นฝอยๆ มาเข้าดอก ดอกหนึ่งจะใช้ประมาณ 6 ชั้น การเข้าดอกแต่ละชั้นต้องติดกาวทุกชั้น แล้วนำไปเสียบที่แผ่นโฟม จากนั้นนำเม็ดโฟมใส่ทีละกลีบ เพื่อบังคับให้ดอกบัวบาน ทิ้งไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง จากนั้นดึงดอกออกจากโฟม และแกะเม็ดโฟม ออกจากกลีบให้หมด
- พันก้านดอกด้วยกระดาษทิชชู พันทับด้วยฟอร่าเทปสีเขียว
ข้อพึงระวัง ->
- ห้ามนำกลีบดอกตากแดดเพราะกลีบดอกจะหงิกงอ เวลาเข้าดอกจะทำยาก
![image1](upload/kmimg/km_img01_1490001129.jpg)