![image1](upload/kmimg/km_img01_1489137921.jpg)
การทำขนมลูกชุบ
โดย : นางฐิติรัตน์ พจนา วันที่ : 2017-03-21-10:17:36ที่อยู่ : 102 หมู่ที่ 1 ตำบลสร่างโศก อำเภอบ้านหมอ จังหวัดสระบุรี
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
ขนมลูกชุบ เป็นขนมที่ทำจากถั่ว ซึ่งหารับประทานยาก เนื่องจากกระบวนการทำต้องใช้เวลาในการทำมาก ใช้ความละเอียด ผู้ที่รับประทานลูกชุบจะได้รับโปรตีนจากถั่ว ซึ่งมาประโยชน์ต่อร่างกาย เด็กๆ ในยุคปัจจุบัน ไม่ค่อยนิยมรับประทานขนมไทย จึงหาวิธีที่จะทำให้เด็กหันมารับประทานขนมไทย รวมทั้งประชาชนทั่วไป โดยการเน้นรูปลักษณ์ที่สวยงาม ใช้สี รสชาติ เพื่อดึงดูดให้หันมาบริโภค และเพิ่มรายได้ให้กับครอบครัวอีกทางหนึ่งด้วย
วัตถุประสงค์ ->
เพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้เรื่องการทำขนมลูกชุบ และสืบทอดภูมิปัญญา สำหรับนำไปรับประทานและจำหน่ายเพื่อเพิ่มรายได้ให้กับครอบครัวอีกทางหนึ่งด้วย
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
- ถั่วเหลืองผ่าซีก 1 กิโลกรัม
- น้ำตาลทราย 9 ขีด
- กะทิ 1 กิโลกรัม
- ผงวุ้น 1 ซอง
- น้ำเปล่า
- สีผสมอาหาร (แล้วแต่ชอบ)
อุปกรณ์ ->
- เครื่องปั่น
- หวดนึ่ง
- กระทะ
- ไม้พาย
- จานโฟม
- ไม้จิ้มฟัน
- พู่กัน
กระบวนการ/ขั้นตอน->
- นำถั่วเหลืองมาแช่น้ำ 1 ชั่วโมง แล้วมานึ่ง 30 นาที เมื่อถั่วสุกแล้วนำมาพักไว้ก่อน
- นำกะทิผสมกับถั่วที่พักไว้ แล้วนำมาปั่น ผสมกันให้ละเอียด
- จากนั้น นำถั่วกับกะทิที่ผสมกันแล้วมาใส่กระทะ เติมน้ำตาลทราย ตั้งไฟกวนประมาณ 1.5 ชั่วโมง หรือ จนกว่าจะข้นไม่ติดมือ เวลาจับจะนิ่มหนืด พอถั่วกวนได้ที่แล้วนำมาใส่ถาดแล้วนวด น้ำมาปั้นเป็นก้อนเท่าๆ กัน หลังจากนั้นจึงนำมาปั้นเป็นรูปร่างต่างๆ เช่น ผลไม้ สัตว์ การ์ตูน แล้วเสียบด้วยไม้จิ้มฟัน เพื่อนำไปปักกับแผ่นโฟม
- นำสีผสมอาหารมาผสมกับน้ำร้อน แล้วใช้พู่กัน ทาสีลงบนขนมที่ปั้นเสร็จแล้ว ทำขั้นตอนทาสีจนเสร็จ พักไว้ก่อน
- นำวุ้นผสมน้ำคนจนละลาย ตั้งไฟเติมน้ำตาลเล็กน้อย พอวุ้นใช้ได้ แบ่งใส่แก้ว นำขนมที่ปั้นและทาสีแล้ว มาชุบ 3 ครั้ง พักให้เย็นจัดใส่กล่อง แช่ตู้เย็น
ข้อพึงระวัง ->
-
![image1](upload/kmimg/km_img01_1489137921.jpg)