การเพาะถั่วงอก
โดย : นายน้อย โฉมศรี วันที่ : 2017-03-28-05:57:16ที่อยู่ : บ้านเลขที่ 78/1 หมู่ที่ 3 ตำบลทุ่งพง อำเภอหนองฉาง จังหวัดอุทัยธานี
ความเป็นมา / แรงบันดาลใจ / เหตุผลที่ทำ ->
เคยเป็ยลูกจ้างเพาะถั่วงอกในตลาด จ.อุทัยธานี
วัตถุประสงค์ ->
วัตถุดิบ (ถ้ามี) ->
อุปกรณ์ ->
กระบวนการ/ขั้นตอน->
นำถั่วเขียวมาล้างน้ำ แช่น้ำไว้ 2 ชั่วโมง แล้วนำมาใส่ที่เพาะ โรงเรือนต้องมืด ไม่มีแสงเข้า รดน้ำทุกๆ 2 ชั่วโมง เป็นเวลา 3 วัน
ข้อพึงระวัง ->